ผู้เขียน หัวข้อ: replication manager ใน hosxp  (อ่าน 2903 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
replication manager ใน hosxp
« เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 14:22:02 PM »
0
ถ้าเลขสองตำแหน่งนี้เท่ากันคือเรารัน ข้อมูลเป็นปัจจุบันใช่ไหมครับ แล้วจะมาทั้งลูกเลยหรือไม่ครับ (แบบว่าข้อมูลเก่าก่อนที่จะรันมันมาไหมครับ) อีกข้อครับพี่ๆ ถ้าเกิด ผม เจ๊กพอต server มีปัญหานี่ จะเอาข้อมูลมาใช้ได้ยังไง
ที่ผมคิดไว้คือ เปลี่ยน ipเอา slave มาเป็นตัวหลัก ทนช้าหน่อย รอเวลาแก้ไขตัวที่เสีย ถูกต้องไหมครับ หรือว่ามีวิธีอื่น

อีกจ้อครับผม (เยอะจัง55)
กำหนดให้ดึงรายงาน กับเก็บfileภาพ ที่เครื่องสำรอง
หมายความว่ามันจะมาเก็บเฉพาะเครื่องที่รัน replication ไว้ใช่ไหมครับ รวมทั้งรายงานก็จะวิ่งมาดึงที่เครื่องนี้ ผมคิดถูกต้องไหมครับ

รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

Re: replication manager ใน hosxp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 18:01:43 PM »
0
อีกนิดครับ สมมุติว่าผม ต้องปิดเครื่อง รีอะไรก็แล้วแต่ แล้วเปิดมารันใหม่นี่ ข้อมูลในเวลาที่ได้รันจะมีไหมครับ หรือว่าต้อง internal ใหม่
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง

ออฟไลน์ thecoy

• Hero Member
  • นักวิชาการคอมพิวเตอร์
  • Respect: 0
Re: replication manager ใน hosxp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 20:54:10 PM »
0
สองตัวนั้นน่าจะเป็นตัว replicationid ครับ ถ้าค่าmax=last คือข้อมูลน่าจะทำกันครับ
อีกนิดครับ สมมุติว่าผม ต้องปิดเครื่อง รีอะไรก็แล้วแต่ แล้วเปิดมารันใหม่นี่ ข้อมูลในเวลาที่ได้รันจะมีไหมครับ หรือว่าต้อง internal ใหม่
จะรันให้เท่ากันครับ
กำหนดให้ดึงรายงาน กับเก็บfileภาพ ที่เครื่องสำรอง
หมายความว่ามันจะมาเก็บเฉพาะเครื่องที่รัน replication ไว้ใช่ไหมครับ รวมทั้งรายงานก็จะวิ่งมาดึงที่เครื่องนี้ ผมคิดถูกต้องไหมครับ
เวลาดึงรายงานจะไม่ให้เครื่อง server ทำงานหนักครับ 
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 07:43:19 AM »
0
ขอบคุณค้าบบบ พี่

มีความเข้าใจและมั่นใจขึ้นมาเยอะเลยครับ

ผมจะอัพเกรด server และ hosxp ก็เลย คิดที่จะรัน slave ไปด้วยเลย

พี่ๆท่านอื่นให้ความรู้เพิ่มได้นะครับ(คือจริงๆก็ยังไม่ค่อยจะเข้าใจมากนักหรอก 55)