ผู้เขียน หัวข้อ: Request Popup  (อ่าน 3058 ครั้ง)

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
  • Respect: 0
Request Popup
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 14:58:13 PM »
0
ห้องยาฝากมาค่ะ

1. เมื่อสั่งยาคนไข้แล้ว อยากให้ขึ้น popup เืตือนว่าเป็นยาที่อาจเกิดการแพ้ยาได้  ปกติจะมีข้อความ popup เตือนที่ห้องตรวจแพทย์ตอนสั่งยาตัวดังกล่าว  แต่ห้องยาอยากให้มีข้อความเตือนที่ห้องยาเช่นเดียวกับที่ห้องตรวจแพทย์ค่ะ

2. เมื่อสั่งยาซึ่งเป็นยาในกลุ่มของยาที่อาจเกิดการแพ้อย่างรุนแรง  จะเป็นยาประเภทยากันชัก , ยากลุ่มซัลฟ่า , ยาวัณโรค , ยาต้านไวรัส และอืน ๆ มีประมาณ 13 ตัว  ห้องยาต้องการให้มีข้อความเตือนเมื่อมีการสั่งยากลุ่มดังกล่าวกับผู้ป่วยเป็นครั้งแรก  แต่ถ้าครั้งต่อไปถ้ามีการสั่งยาในกลุ่มดังกล่าวซึ่งเป็นตัวยาที่เคยสั่งไปแล้ว  ไม่ต้องมีข้อความเตือนอีก

ไม่ทราบว่าเคยมีกระทู้แบบนี้รึเปล่า เพราะว่าค้นหาดูแล้วค่ะ
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: Request Popup
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 16:06:24 PM »
0
น่าจะหมายถึง การแพ้ยา กำหนดเป็นกลุ่ม หรือเปล่า

ด้านล่างหน้าจอ ลงบันทึกยาครับ

แต่ว่าต้องจัดกลุ่มยาก่อน

ออฟไลน์ usa0823

• Hero Member
  • Respect: +9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 16:15:43 PM »
0
ผมว่าน่าจะเป็นเตือนยาที่เลือกไว้เป็น popup show เวลาสั่งใช้เป็นครั้งแรก
คือเป็นยาที่อยู่ในการเฝ้าระวังการใช้ ไม่ทุกตัว เช่น กลุ่มยา High Alert Drug เป็นต้นครับ
ห้องยาจะนำไปใช้เพื่อเฝ้าระวัง และแนะนำการใช้ยาแก่ผู้ป่วยให้ใช้ยาในกลุ่มนี้อย่างระมัดระวัง
และกำชับว่าถ้ามีอาการดังต่อไปนี้ให้รีบหยุดยา และรีบมาโรงพยาบาล เพราะยาในกลุ่มเสี่ยงนี้อาจเป็นอันตราย
ถึงชีวิตได้ครับ...น่าจะเป็นแบบนี้มากกว่าครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ usa0823

• Hero Member
  • Respect: +9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 16:18:06 PM »
0
พอดีห้องยาที่ โรงพยาบาลเคยถามมาเหมือนกันครับ....
แต่ก็บอกว่าจะเสนออาจารย์ดู แต่ก็ลืมทุกทีครับ ได้ทีเลยนึกได้ 555 ;D ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 18:01:30 PM »
0
ผมว่าน่าจะเป็นเตือนยาที่เลือกไว้เป็น popup show เวลาสั่งใช้เป็นครั้งแรก
คือเป็นยาที่อยู่ในการเฝ้าระวังการใช้ ไม่ทุกตัว เช่น กลุ่มยา High Alert Drug เป็นต้นครับ
ห้องยาจะนำไปใช้เพื่อเฝ้าระวัง และแนะนำการใช้ยาแก่ผู้ป่วยให้ใช้ยาในกลุ่มนี้อย่างระมัดระวัง
และกำชับว่าถ้ามีอาการดังต่อไปนี้ให้รีบหยุดยา และรีบมาโรงพยาบาล เพราะยาในกลุ่มเสี่ยงนี้อาจเป็นอันตราย
ถึงชีวิตได้ครับ...น่าจะเป็นแบบนี้มากกว่าครับ

แม่นแล้วเจ้า คุณ usa0823

น่าจะหมายถึง การแพ้ยา กำหนดเป็นกลุ่ม หรือเปล่า

ด้านล่างหน้าจอ ลงบันทึกยาครับ

แต่ว่าต้องจัดกลุ่มยาก่อน

มีรูปภาพให้ดูรึเปล่าคะ อ.อ๊อด 
ขอบคุณค่ะ
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19