ผู้เขียน หัวข้อ: Virus ปวดสมอง  (อ่าน 7673 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
Virus ปวดสมอง
« เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 14:19:02 PM »
0
ผมไม่รู้ว่าตั้งคำถามถูกระทู้รึเปล่านะครับ เห็นว่าไม่เกี่ยวกับ HosXP ก็เลยมาตั้งที่นี่ครับ
คือผมมีปัญหาเรื่อง Virus มาให้ช่วยคิดกันหน่อยครับ เพราะหาเครื่องมือสารพัดแล้ว
ก็ยังไม่สำเร็จครับ Anti Virus ค่ายไหนก็ยังไม่อยู่ มี 3 ตัวครับ

1. ไวรัสตัวแรกพอโดนเข้าไปแล้วจะมีอาการคลิ๊กรายการใน Start menu ไม่ได้เลย
แม้กระทั่งปุ่ม Shutdown ก็กดไม่ได้ จะปิดเครื่องต้อง Ctrl+Alt+Del แล้วเลือก Shutdown แทน
เอาเมาส์ไปชี้ที่ All program แล้วมี List โปรแกรมที่มีในเครื่องขึ้นมา แต่ก็ไม่สามารถเลือกได้ซักรายการเดียว
แพร่กระจายทาง LAN , USB Drive

2. ตัวที่ 2 อาการคือ Service ICS , Firewall ถูกปิด และดูที่หมายเลข IP เป็น 0.0.0.0
แล้วไม่สามารถแชร์ทรัพยากร หรือไฟล์ได้เลย ต้อง Restart เครื่องใหม่ถึงจะหาย แต่ไม่เกิน 10 นาที ก็
เหมือนเดิม แพร่กระจายทาง LAN , USB Drive

3. เฉพาะโปรแกรม Internet Explorer เวลาจะเข้าเว็บไหนก็ตาม ถ้าสังเกตุที่ Status bar ของหน้าต่าง IE
มันจะ Link ไปที่ไหนก็ไม่รู้ก่อนที่จะถึงเป้าหมายของเรา แล้วไปโหลด Script Viru กับ Trojan
มาที่เครื่องเราก่อน ถ้าติดตั้ง Anti virus ไว้จะมีหน้าต่างเตือนขึ้นมาบอก โดยที่ๆ มัน Link ไปจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เช่น
zapp.cn , qnn.cn, xxa.info เป็นต้นครับ แพร่กระจายทาง LAN , USB Drive

จึงอยากรบกวนทุกท่านช่วยเหลือหน่อยครับ หากใครเคยเจอพวกมันมาแล้ว ขอบคุณครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: Virus ปวดสมอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 14:24:02 PM »
0
 ;D ;D ;D ลองบอกหน่อยนะครับว่าใช้โปรแกรมสแกนไวรัสตัวไหนแก้มาแล้วบ้างและใช้วิธีแก้ไขอย่างไรมาก่อนแล้วบ้าง เดี๋ยวท่านอื่นจะโพสต์เข้ามาซ้ำอีกครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 14:35:54 PM »
0
โปรแกรมที่ใช้นะครับ
1. Kaspersky Internet Security 2009 Update ล่าสุด!
2. HiJackThis
3. Anti Malware'sbyte
4. Microsoft Malicius software Removal tool
5. SysClean by Trend Micro
6. Trojan Remover 7
7. Unlocker

วิธีการที่ผมใช้กำจัด
1. เข้า Safe mode
2. Scan ทุกอย่างที่ขวางหน้า
3. ลบ Temp File ทั้งหมด รวมถึง cookies
4. Restart
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ hk11227

• Sr. Member
  • นี่แหล่ะชีวิต.....
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 15:29:37 PM »
0
ลองใช้ ตัว symantec antivirus ดูสิครับ ฆ่าตายเรียบ (แต่กรณีที่ว่าไม่เคยเจอครับ)
โรงพยาบาลห้วยคต อ.ห้วยคต จ.อุทัยธานี  ต่อลาภ นาคทอง (ต่อ)  Tel 056-518005 >>>> เริ่ม HOSXP V3 1 ส.ค.51.
 HOSXP XE4 2559>>26 พฤษภาคม 2016 >>ขอบคุณ ขอบคุณ อ.ทุกท่านที่คอยให้คำปรึกษา

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 16:02:57 PM »
0
... ถอด H/D ของเครื่องที่เป็นปัญหา ไปต่อกับเครื่องที่ปกติที่ มีโปรแกรมจัดการพวกไวรัสที่ update ข้อมูลเป็นปัจจุบันแล้วให้เข้าไปแสกนใน Safe mode ครับ   สำหรับผมจะใช้ SUPERAntiSpyware แล้วตามด้วยโปรแกรมพวก AntiVirus  จะเจอเป็นชุดเลย ....

... เสร็จแล้วเอา H/D กับคืนเครื่องเดิม  เปิดเครื่องแล้วเข้าไปจัดการยกเลิกไม่ให้พวก virus ทำงานตอน startup อาจใช้โปรแกรมเฉพาะ หรือ msconfig ก็ได้   
... แล้วก็ถอดพวกโปรแกรมจัดการพวกไวรัสเดิมออกก่อนแล้วติดตั้งใหม่อีกครั้ง  ผมใช้ SUPERAntiSpyware + โปรแกรมประเภท AntiVirus + Trojan Remover +  Malwarebytes' Anti-Malware  แล้ว update ข้อมูล แล้วแสกนใหม่อีกรอบตามลำดับ 
... ใช้ CCleaner ตามอีกครั้งก็ดีครับ....

... แต่ถ้าเครื่องไม่มีข้อมูลอะไรสำคัญ ผมใช้ Ghost ครับ(ผมเก็บ Image ของ Drive:C ไว้ทุกเครื่อง)....

... คือถ้าติดแล้ว เราติดตั้งโปรแกรมจัดการพวกไวรัส แล้วแสกนใน Safe mode ของเครื่องเดิม ส่วนใหญ่จะไม่ได้ผลครับ   พวกไวรัสมันมาทีเป็นกลุ่มครับแล้วส่วนใหญ่จะมีตัวที่ทำให้โปรแกรมจัดการพวกไวรัสของเราหมดสมรรถภาพทางเพศได้อยู่ด้วยครับ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 16:58:43 PM »
0
ลง Windows ใหม่ครับ ถ้าเป็น XP ก็น่าจะเป็น Service Pack 3

Virus พวกนี้มันรู้จักรูโหว่ของ Windows ครับ ถึงลง Antivirus บางทีก็ป้องกันไม่ได้ครับ

ที่สำคัญ Update virus definition ทุกวัน ก็จะช่วยป้องกันได้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 17:47:03 PM »
0
ใช้ Nod32 V3.0.667.0 ครับ
        มี Server เถื่อนให้อัพครับ
             ตัวไหนแน่ก็ไม่เหลือครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ un (อั๋น)

• Full Member
    • http://www.50pansa.go.th
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 17:56:39 PM »
0
เคยเจอประมาณนี้เหมือนกันครับ ผมใช้วิธีที่ อ.ชัยพร แนะนำครับ แล้วผมติดตั้ง Software Antivirus CA Security Center ครับ เอาอยู่
เฉลิมชัย พันทวี ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาล ๕๐ พรรษา มหาวชิราลงกรณ : 300 บ.ปลาดุก ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000 : 045-319300 ต่อ 2323 : un.c@hotmail.com; un@50pansa.go.th

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 18:45:29 PM »
0
 ;D ;D ;D สำหรับผมใช้ Kaspersky Internet Security 2009 Update ล่าสุด!(เหมือนกัน),Malware Byte,
SuperAntiSpywarePro,แล้วตามแก้ Registry และปรับ WINDOWS ด้วย WinASO Registry Optimize 4 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 19:30:19 PM »
0
... คือถ้าติดแล้ว เราติดตั้งโปรแกรมจัดการพวกไวรัส แล้วแสกนใน Safe mode ของเครื่องเดิม ส่วนใหญ่จะไม่ได้ผลครับ   พวกไวรัสมันมาทีเป็นกลุ่มครับแล้วส่วนใหญ่จะมีตัวที่ทำให้โปรแกรมจัดการพวกไวรัสของเราหมดสมรรถภาพทางเพศได้อยู่ด้วยครับ...
;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ chinaga

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 21:13:54 PM »
0
ตัวฆ่า virus ที่ดีคือ format ครับไม่เหลือแน่นอน ผมใช้ Nod32 V3 ครับในการจัดการสามารถป้องกันได้ ครับ
เวป key update
http://www.for-ever.cn/nod32/

http://www.littlesmall.com/nod32/v3/

ส่วนตัวโปรแกรม หาโหลดได้ทั่วไปครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 21:33:06 PM »
0
ขอบคุณทุกท่านครับ นอกจากพวกนี้แล้วผมสุดจะเซ็งกับ
โปรแกรมของ สปสช มากเลยครับ  คือถ้าลงที่เครื่องไหนแล้ว
ห้ามลง Anti virus เด็ดขาด เพราะมี Script บางตัวที่ไม่ถูกกับ Anti virus ครับ
แล้วมีปัญหาใหหญ่อีกอย่างครับ คือ โปรแกรมคำนวนภาษีครับ
ลงเครื่องไหน เครื่องนั้นจะอาการเหมือนเมนบอร์ดเสียทุกเครื่อง
คือเปิดไม่ติด ถอน RAM ออก ก็เงียบฉี่ ไม่ร้องซักแอะ ต้องถอดสายไฟออกให้หมด
ไม่เว้นแต่สายไฟที่เสียบอุปกรณ์ต่างๆในเครื่องด้วย แล้วก็ถอด RAM ออกด้วยทิ้งไว้
สักพักค่อยประกอบคืน แล้วก็กลับมาเป็นปกติ เฮ้อ... เหนื่อยทุกวัน

ส่วนเรื่องนั้น ผมเอามา Format ไปหลายเครื่องแล้วครับ
แล้วมีเครื่องบางจุดผมเอามา Format + ลง Windows ใหม่ + ลงโปรแกรมใหม่
แล้วก็แช่แข็ง (Deep Freze) ไว้เลยครับ แต่กับเครื่องบางจุดไม่สามารถแช่แข็งได้ เนื่องจากมีโปรแกรมที่ต้อง
ติดตั้งที่ Drive C และมีการบันทึกข้อมูลลงไปด้วย จึงทำให้ไ่สามารถแช่ได้
ก็เลยลดภาระได้แค่บางจุดครับ เครื่องที่แช่ปล่อยเลยครับจะติด Virus หน้าไหนก็ไม่กลัว
เพราะ Restart มาก็หายหมดแล้ว อิอิ  ;D

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 22:34:43 PM »
0
ผมไม่รู้ว่าตั้งคำถามถูกระทู้รึเปล่านะครับ เห็นว่าไม่เกี่ยวกับ HosXP ก็เลยมาตั้งที่นี่ครับ
คือผมมีปัญหาเรื่อง Virus มาให้ช่วยคิดกันหน่อยครับ เพราะหาเครื่องมือสารพัดแล้ว
ก็ยังไม่สำเร็จครับ Anti Virus ค่ายไหนก็ยังไม่อยู่ มี 3 ตัวครับ

1. ไวรัสตัวแรกพอโดนเข้าไปแล้วจะมีอาการคลิ๊กรายการใน Start menu ไม่ได้เลย
แม้กระทั่งปุ่ม Shutdown ก็กดไม่ได้ จะปิดเครื่องต้อง Ctrl+Alt+Del แล้วเลือก Shutdown แทน
เอาเมาส์ไปชี้ที่ All program แล้วมี List โปรแกรมที่มีในเครื่องขึ้นมา แต่ก็ไม่สามารถเลือกได้ซักรายการเดียว
แพร่กระจายทาง LAN , USB Drive

2. ตัวที่ 2 อาการคือ Service ICS , Firewall ถูกปิด และดูที่หมายเลข IP เป็น 0.0.0.0
แล้วไม่สามารถแชร์ทรัพยากร หรือไฟล์ได้เลย ต้อง Restart เครื่องใหม่ถึงจะหาย แต่ไม่เกิน 10 นาที ก็
เหมือนเดิม แพร่กระจายทาง LAN , USB Drive

3. เฉพาะโปรแกรม Internet Explorer เวลาจะเข้าเว็บไหนก็ตาม ถ้าสังเกตุที่ Status bar ของหน้าต่าง IE
มันจะ Link ไปที่ไหนก็ไม่รู้ก่อนที่จะถึงเป้าหมายของเรา แล้วไปโหลด Script Viru กับ Trojan
มาที่เครื่องเราก่อน ถ้าติดตั้ง Anti virus ไว้จะมีหน้าต่างเตือนขึ้นมาบอก โดยที่ๆ มัน Link ไปจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เช่น
zapp.cn , qnn.cn, xxa.info เป็นต้นครับ แพร่กระจายทาง LAN , USB Drive

จึงอยากรบกวนทุกท่านช่วยเหลือหน่อยครับ หากใครเคยเจอพวกมันมาแล้ว ขอบคุณครับ
เคยเป็นเหมือนกันครับ ผมว่าน่าจะเป็นเหมือนกันทุกทีเลยนะครับ ปัจจุบันผมจะเลือกลงAntivirus แต่ละเครื่องไม่เหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะเป็น Nod ส่วนเครื่องไหนที่ว่าโดนบ่อยล่ะก็ Kaspersky ส่วนมากจะอยู่บ้างไม่อยู่บ้างขึ้นอยู่ตามการ Update virus definition แต่บางตัวก็ Scan ไม่ได้ โดยส่วนมากก็ไม่อันตรายมากก็ OK แต่ตอนนี้โดนโจมตีจากผู้ไม่ประสงค์ดีภายนอกซะมากกว่า อันนี้ผมว่าน่ากลัวมาก ไม่รู้ว่าวันไหนมันจะมาเล่นงานผม กำลังหาเครื่องที่มันเชื่อมเข้ามาก่อน แต่ยังไม่เจอเลย งงมาก เครื่องผมเตือนทุกๆช.ม.
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 08:39:21 AM »
0
ของผมติด Undo Card มันทุกเครื่องเลยครับ

ให้เจ้าหน้าที่ เซฟงานไว้ใน Drive อื่นๆที่ไม่ใช่ c: แล้วก็ Mark Drive C: ไว้ครับ

มีปัญหาทีก็ Undo ซะแล้ว

ส่วนเครื่องมือสแกนไวรัสก็บ้านๆเลยครับ  AVG 8  ลงคู่กับ AVIRA 8 (ร่มแดง)

2 ตัวนี้ช่วยกันดักได้ดีเลยครับแต่ล่ะตัวเจ๋งกันคนละแบบ  ลงคู่กับไม่มีปัญหาเรื่องถ่วงเครื่องด้วยครับผม

แต่เวลาเซต AVG 8 อย่าเซตให้มันสแกนเองนะครับไม่งั้นทุกๆเวลาที่มันตั้งไว้มันจะสแกนตลอด หุ หุ

นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ border

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:07:33 AM »
0
ผมใช้ eset smart security  update ง่าย ไม่มีวัน expire ครับ และก็บวก โปรแกรม scan USB ด้วยครับ เพราะปัจจุบัน handy drive คือตัวการแพร่ไวรัส ตัวสำคัญ ยิ่งกว่า internet อีก เสียบปุ๊บติดปั๊บ
Kabchoeng hospital surin
Begin : 1 April 2007
Main : Linux Centos 5  Backup : Linux Redhat Enterprise
Mysql 5.0.22
HP Proliant ML150G3 Server
Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz
HDD 160 GB RAM 2 GB

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:18:18 AM »
0
พวกโปรแกรมคืนค่า หลังจาก  reboot  ก็น่าสนนะครับ เช่น DeepFreeze ,Norton GoBlack

โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ perjer4675

• ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:43:22 AM »
0
โรงพยาบาลผมใช้สองตัวนี้หมดปัญหา Virus งับ
1. CPE17 Autorun Killer เป็นตัวจัดการตัว Autorun ทุกไดรว์ รวมทั้งจากการเสียบ USB ด้วยครับ
2. NOD32 Antivirus Business Edition เป็นตัว Scan และ ฆ่า Virus แต่ถ้าอยากให้แข็งแกร่งด้าน Fiwall สำหรับเครื่องออกเน็ตก็ใช้เป็น NOD32 Smart นะครับ
และที่สำคัญต้องมีการ Update NOD32 อยู่ตลอดนะครับ โรงบาลผมตั้ง Server Update Nod32
ไว้ที่เครื่อง Replication ของโปรแกรม HOSxP ครับ โดยใช้  Apache + NOD32View เพื่อทำเป็น server ที่ให้เครื่อง client เข้ามา Update NOD32 ได้
ภายในวง Lan ในโรงพยาบาล เพื่อไม่ให้เครื่อง Client Update ผ่านอินเตอร์เน็ตเพราะจะได้ไม่ไปแย่ง Banwit ของ Inter Net

สบายใจหายห่วงเรื่อง Virus   ;D ;D
ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net