ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนมาใช้ HOSXP  (อ่าน 9926 ครั้ง)

ออฟไลน์ SoRnKuNg

• Sr. Member
  • Respect: +1
อยากขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนมาใช้ HOSXP
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 10:30:00 AM »
0
เดิมที่ รพ.ใช้ EZHOSP อยู่ เป็น รพท. คนไข้นอกประมาณวันละ 1400คน กำลังจะเปลี่ยนระบบมาเป็น HOSXP
ปัญหาก็คือว่ามี user บางคนและ admin ของโปรแกรมเดิม ยังค่อนข้างไม่แน่ใจในระบบ hosxp ว่าจะมีระบบงานครบถ้วนหรือไม่
- อยากถามคนที่เคยใช้ EZHOSP แล้วเปลี่ยนมาใช้ HOSXP แล้วดีกว่ากันตรงไหนบ้างครับ
- มีระบบงานไหนที่ EZHOSP มีแล้ว HOSXP ไม่มีบ้างหรือเปล่าครับ
- ถ้ามีแล้วแก้ปัญหากันอย่างไรครับ
ขอรบกวน อาจารย์ และสมาชิกทุกท่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

ออฟไลน์ Khuad

• Hero Member
  • .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนมาใช้ HOSXP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 10:33:06 AM »
0

...ถ้าในเรื่องของ ระบบงานและความสามารถ ลองติดต่อ อ.ชัยพร หรือ BMS ดูก็ได้ครับ...

...ที่จริงเรื่องอื่นก็สอบถามได้ครับ... :D....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

Re: อยากขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนมาใช้ HOSXP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 10:57:34 AM »
0
ขอขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบคำถาม
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 20:32:09 PM »
0
เดิมที่ รพ.ใช้ EZHOSP อยู่ เป็น รพท. คนไข้นอกประมาณวันละ 1400คน กำลังจะเปลี่ยนระบบมาเป็น HOSXP
ปัญหาก็คือว่ามี user บางคนและ admin ของโปรแกรมเดิม ยังค่อนข้างไม่แน่ใจในระบบ hosxp ว่าจะมีระบบงานครบถ้วนหรือไม่
- อยากถามคนที่เคยใช้ EZHOSP แล้วเปลี่ยนมาใช้ HOSXP แล้วดีกว่ากันตรงไหนบ้างครับ
- มีระบบงานไหนที่ EZHOSP มีแล้ว HOSXP ไม่มีบ้างหรือเปล่าครับ
- ถ้ามีแล้วแก้ปัญหากันอย่างไรครับ
ขอรบกวน อาจารย์ และสมาชิกทุกท่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

แหม...จะพูดอะไรก็ลำบาก ทางโน้น (EZHOSP) ก็เพื่อน ทางนี้ (HOSxP) ก็น้อง เฮ้อ...  ::) ::) ::)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 20:46:41 PM »
0
ผมว่ามีดีคนละอย่างโปรแกรมจะดีได้ต้องขึ้นอยู่กับผู้ใช้ทุกคน
ถึง admin จะเก่งแค่ไหน ถ้า user ไม่ใช้ก็แย่ รพ.ใหญ่ ค่อนข้างจะเปลี่ยนยาก
แต่ถ้าให้ดีลองทดลองใช้ดูก่อน แล้วถ้าใช้ติดต่อ อ.ชัยพร หรือ BMS ครับ (อ.ชัยพร ใจดีครับ)

(ผมเคยใช้ GII เลยเปรียบเทียบกับ EZHOSP ไม่ได้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2008, 20:55:16 PM โดย บอย(ด่านมะขามเตี้ย) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 23:54:28 PM »
0
แนะนำติดต่อ BMS โดยตรงเลยครับ ข้อมูลกระจ่างและอาจได้แนวทางที่ดีด้วย
เป็นกำลังใจให้ครับ
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:17:46 AM »
0
ขอขอบคุณสมาชิกทุกๆท่านเลยนะครับที่ช่วยตอบคำถาม

ผมหวังว่าในอีกไม่กี่เดือนอาจจะได้มาร่วมชะตากรรม(พิมพ์ผิดรึเปล่าไม่รู้) กับ ชาว HOSXP เพราะทางผู้บริหารเค้าจะให้เปลี่ยน

หรือถ้าไม่สำเร็จผมอาจจะโดนไล่ออกไปแล้ว = ='

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:32:03 AM »
0
ขอขอบคุณสมาชิกทุกๆท่านเลยนะครับที่ช่วยตอบคำถาม

ผมหวังว่าในอีกไม่กี่เดือนอาจจะได้มาร่วมชะตากรรม(พิมพ์ผิดรึเปล่าไม่รู้) กับ ชาว HOSXP เพราะทางผู้บริหารเค้าจะให้เปลี่ยน

หรือถ้าไม่สำเร็จผมอาจจะโดนไล่ออกไปแล้ว = ='

วันหนึ่งก็มีมนุษย์กลุ่มหนึ่ง คิดว่าคนบินไม่ได้  แต่มีคนบ้า สองคนคิดว่า เราบินได้  :)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:46:01 AM »
0
อ้างถึง
วันหนึ่งก็มีมนุษย์กลุ่มหนึ่ง คิดว่าคนบินไม่ได้  แต่มีคนบ้า สองคนคิดว่า เราบินได้
;D ;D ;D เลือดไหลซิบเลยครับ อ.อ๊อด.....แบบว่าคมมากครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:55:57 AM »
0

ยินดีต้อนรับครับ ...
แต่คงไม่ใช่...ร่วมชะตากรรม หรอกนะครับ (ฟังดูแล้วเหมือนมันดูแย่ และก็ลำบากน่าดูเลยนะ)...ถ้าคิดว่ามันเป็นหน้าที่..ที่เหมาะสม(สำหรับเรา) และเป็นงานที่ท้าทาย...ถ้าเราทำได้ก็จะเป็นอีกก้าวหนึ่งของเรา แต่ถ้าท้อหรือมีปัญหา ..ชุมชนแห่งนี้ (ซึ่งอยู่กันมานาน..นนนน) ยินดีให้ความช่วยเหลือ และเป็นกำลังใจให้ครับ ..

อันนี้คงไม่มีหรอกครับ .. นอกเสียจากว่า เรา...ท้อแท้ และเดินออกไปเอง
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:10:08 AM »
0
ผมว่าสังคม HOSXP เป็นสังคมที่ให้ความช่วยเหลือเกื้อกูลกัน น่าอยู่ดีครับ

ตอนนี้ผมเจอปัญหาอยู่ว่า
มีคนบอกผมว่าถ้าผม เปลี่ยนแล้วผมจะต้องเป็นคนรับผิดชอบงานข้อมูลและโปรแกรมแทนทั้งหมด
ซึ่งผมก็พึ่งจะเข้ามาอยู่งานตรงนี้ได้ไม่กี่เดือน ไม่ค่อยรู้ระบบงานละเอียดเท่าไหร่มากนัก

ผมก็เลยเสียใจอยู่อย่างนึง คนไทยเราเวลามีปัญหาอะไรน่าจะสามัคคีกัน ช่วยกันทำงานให้พ้นวิกฤตไปได้
แต่นี่ไม่ยอมรับระบบงานใหม่ๆ พอจะเปลี่ยนก็ทิ้งโยนให้คนที่จะมาต่อไปรับผิดชอบ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:25:26 AM »
0
ผมว่าสังคม HOSXP เป็นสังคมที่ให้ความช่วยเหลือเกื้อกูลกัน น่าอยู่ดีครับ

ตอนนี้ผมเจอปัญหาอยู่ว่า
มีคนบอกผมว่าถ้าผม เปลี่ยนแล้วผมจะต้องเป็นคนรับผิดชอบงานข้อมูลและโปรแกรมแทนทั้งหมด
ซึ่งผมก็พึ่งจะเข้ามาอยู่งานตรงนี้ได้ไม่กี่เดือน ไม่ค่อยรู้ระบบงานละเอียดเท่าไหร่มากนัก

ผมก็เลยเสียใจอยู่อย่างนึง คนไทยเราเวลามีปัญหาอะไรน่าจะสามัคคีกัน ช่วยกันทำงานให้พ้นวิกฤตไปได้
แต่นี่ไม่ยอมรับระบบงานใหม่ๆ พอจะเปลี่ยนก็ทิ้งโยนให้คนที่จะมาต่อไปรับผิดชอบ

...เป็นกำลังใจให้ครับ... ผมก็เคยพบปัญหาแบบนี้มา ... ก็มีท้อบ้าง แต่ก็สู้ครับ ..  ปัญหาและอุปสรรค หากเราผ่านมันไปได้ .. ต่อไปปัญหาไหนเราก็ไม่ต้องกลัวมันครับ   .... และที่สำคัญชุมชนแห่งนี้พร้อมที่จะช่วยเหลือครับ... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:31:40 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D ลองพาไปศึกษาดูงาน รพ.ขนาดใหญ่ที่ใช้ HOSxP ดูก็ได้ครับ ไม่งั้นก็เชิญ อ.ชัยพรไป Demo โปรแกรมให้ดูครับ ;D ;D ;D
อ้างถึง
;D ;D ;D สังคม HOSxP แห่งนี้อบอุ่นดีครับ เหมือนพี่เหมือนน้องกัน(พยายามลดอายุตัวเองครับ) เป็นสังคมแห่งการช่วยเหลือแบ่งปันครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:34:15 AM »
0
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
จากการตอบกระทู้นี้ทำให้ผมมีกำลังใจทำงานขึ้นอีกเยอะ
ยังไม่ได้เริ่มสู้จะรู้ได้ไงว่าเราจะแพ้ อย่าให้คนอื่นดูถูกคนบ้าที่กำลังจะบิน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:54:00 AM »
0
อ้างถึง
ยังไม่ได้เริ่มสู้จะรู้ได้ไงว่าเราจะแพ้ อย่าให้คนอื่นดูถูกคนบ้าที่กำลังจะบิน
;D ;D ;D อีกแผลแล้วครับ กระทู้นี้คมจริง ๆ เมื่อก่อนผมก็เป็นเหมือนกับท่านนี่แหละครับ แต่ตอนนี้ผมเป็นคนบ้าที่บินได้แล้ว อาจจะยังบินได้ไม่ค่อยแข็งแรงนักแต่ก็บินไปได้ไกลพอควรครับ พี่น้องมากมายช่วยประคอง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:07:46 AM »
0
คม จริงๆ  ท่าน อ. ทั้งหลาย
มีปัญหาอะไรก็แจ้งทาง webboard แห่งนี้เลยครับ
ที่ รพร. ผมอยู่  เดิมก็เคยใช้  EZHOSP  มานะครับ  มีอะไรช่วยได้ก็แจ้งมาเลยครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ A ROON CHAI

• โรงพยาบาลวัดสิงห์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:32:24 AM »
0

การเปลี่ยนแปลงเป็นอำนาจของผู้บริหาร  ท่านต้องให้มีคณะกรรมการและผู้รับผิดชอบรองรับให้เพียงพอ
อยู่แล้ว ท่านคงไม่ให้รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวแน่นอนครับ รพ.ใหญ่ขนาดนั้น

จากการตอบกระทู้นี้ทำให้ผมมีกำลังใจทำงานขึ้นอีกเยอะ

สู้ๆครับ  ขอให้กำลังใจอีกแรง  ผมไม่มีความรู้ด้าน IT ผมยังทำได้เลยครับ

ผมไม่เคยคิดจะบิน  แต่ต้องใจกล้าหน้าด้าน อาศัยเกาะล้อท่านผู้รู้ในชุมชนนี้มากมาย

ถูกเครื่องบินลากถลอกปอกเปิกบ้างก็ต้องยอม เพื่อที่จะได้ความรู้เพิ่มเติมมาพัฒนาต่อไป

อรุณชัย ชื่นนิ่ม (นักรังสีการแพทย์)
WATSING HOSPITAL CHAINAT.(Tel.056-461344) http://www.watsinghospital.com/
Master Server:IBM system X3550 M3, RAM: 16 GB.,SAS 146X2 GB.
Immage Server:hp proliant ML 110 G6, RAM: 4 GB.,SAS 300 GB.
Replicate(x2): IBM system X3200, RAM: 4 GB.,SAS 73X2 GB.
CentOS 6.3, MySQL 5.5.27-rel
Cient: WindowsXP SP3, HOSxP Version: 3.55.11.28
Start : 02/04/2008 by BMS's team(อ.ตะเกียง)
Active Package : HOSxP Activation Package - 2556(2013-11-06)

บริการ BMS Maintenance Package  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10605.msg107543#new
แนะนำตัวเอง   
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
"ถามอย่างไร..ให้ได้คำตอบ"  
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3475.0

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:37:41 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D อีกแผลแล้วครับ กระทู้นี้คมจริง ๆ เมื่อก่อนผมก็เป็นเหมือนกับท่านนี่แหละครับ แต่ตอนนี้ผมเป็นคนบ้าที่บินได้แล้ว อาจจะยังบินได้ไม่ค่อยแข็งแรงนักแต่ก็บินไปได้ไกลพอควรครับ พี่น้องมากมายช่วยประคอง ;D ;D ;D

..ความอดทน เป็นสิ่งที่ขมขื่น .. แต่ผลของมันหวานชื่นเสมอ... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:53:45 AM »
0

[/quote]

วันหนึ่งก็มีมนุษย์กลุ่มหนึ่ง คิดว่าคนบินไม่ได้  แต่มีคนบ้า สองคนคิดว่า เราบินได้  :)

[/quote]

นี่แหล่ะ  ขุนกระบี่ตัวจริง  คมนอกฝักเสมอ  ขนาดยังไม่ชักดาบนะเนี่ย
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:59:54 AM »
0
ปัญหาและอุปสรรค มีไว้ข้าม เหมือนภูผาที่ยิ่งใหญ่แต่หากเราข้ามได้ความภูมิใจใหญ่ยิ่งกว่า

หากจะท้อ ขอให้เป็นท้อเทียม อย่าท้อแท้

สู้ต่อไป โนบิตะ !!!!!!!!!
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:23:52 PM »
0

ผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับสองพี่น้องที่พยายามจะบินให้ได้ เมื่อ 20 ปีก่อน ;D ;D
คมจริงๆครับ ท่าน อ.อ็อด

ประมาณปี ปี 46 -47  ผมได้รับหนังสือ ฉบับร่าง รายละเอียดคุณลักษณะเฉพาะของระบบงานสารสนเทศงานบริการสุขภาพ(TOR)กระทรวงสาสุข ใช้งบ เมกกะโปรเจค หลายหมื่ินล้าน

และทำ tor ที่ อ.หาดใหญ่ มันเป็นโครงการที่สวยงามมากครับเพราะเป็นช่วงที่ผมต้องการหาโปรแกรมมาใช้งานยังนึกอิจฉาโรงบาลต้นแบบ ขณะที่การดำเนินการดำเนินไปได้ด้วยดี มีคุณหมอหนุ่มไฟแรงท่านหนึ่ง บอกว่าทำไมไม่สนับสนุนโอเพนซอร์ส ที่มีคนไทยทำ ที่ชื่อ HOSxP หรือ HOS OS

ผมเลยคิดว่าหมอท่านนี้บ้าหรือเปล่าเขาเอาของดีมาให้ใช้กลับไม่ใช้ เรื่องมาก.......................................

จนถึงวันนี้ทำให้ผมได้รับรู้เลยครับว่าความจริงเป็นเช่นไร ถ้าโครงการผ่านใครจะได้ประโยชน์ แล้วโรงพยาบาลเล็กๆอย่างผมจะทำอย่างไร................อีกหลายอย่าง

หมอท่านนั้นคนเก่าแก่ hosxp จะรู้จักดีครับ ท่านหมออรัญ รอกา แห่ง ลุ่มน้ำปัตตานี  ต้นแบบ hosxp web framwork
หลังจากรับตำแหน่งผู้อำนวยการห่างหายไปจากวงการเลยครับ(ยังมีหลายคนคิดถึงครับ)

ทนและทำในสิ่งที่คนทั่วไปคิดว่าทนและทำไม่ได้นั้นคือคนที่ประสบความสำเร็จ

adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 13:00:42 PM »
0

ถ้าผู้บริหารหนุนหลังก็คงไม่เจ็บตัวมากหรอกครับ ติดอะไรก็บอกท่านไป ให้ท่านช่วยแก้ปัญหาให้ครับ หน่วยงานไหนมีปัญหาก็บอกท่านไป
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 13:08:42 PM »
0

มนุษย์สองคนนั้น ชื่อ อ.นาจ และ อ.อ๊อดครับ   ;D :D ;D :D ;D

เป็นกำลังใจให้คับ  ยินดีต้อนรับเข้าสู้ HOSxP World !!   ;) ;) ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ phin

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 13:36:24 PM »
0
หาทีมให้ได้สัก 3 ท่าน ผู้บริหารเปิดโอกาส รับรองไปโลดครับ  ขอเป็นกำลังใจครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 15:31:18 PM »
0
แค่พึ่งเริ่มเข้ามาใน hosxp ก็รู้สึกอบอุ่นแล้วครับ
อยู่นานๆสงสัย กินนอนอยู่หน้าจอ hosxp

ออฟไลน์ sayun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 15:39:58 PM »
0
กำลังใจเท่านั้นที่ให้เราสู้ต่อไป  ก้าวนี้ไม่ใช่ก้าวแรก แต่ยังมีก้าวอีกต่อๆๆไปที่เราจะเดินไปข้างหน้า  ยินดีต้อนสู้ชุมชนแห่งนี้ครับ
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 17:01:18 PM »
0
เข้ามาสู่โลกของ Hosxp เร็วๆนะครับ ผมก็เพิ่งเข้ามาเต็มตัวเหมือนกัน หลงรัก hosxp เสียแล้ว ปัญหาอุปสรรคก็เจอมาเยอะครับ อย่าไปกล้วครับ  ทำอยู่คนเดียวครับ ทั้งขึ้นระบบ อบรมเจ้าหน้าที่ ดูแลการใช้งาน ปัญหาทุกอย่างเกิด ก็แก้ได้ครับ(อยู่ที่ว่าจะแก้ได้ช้าหรือเร็ว)  เข้ามาแล้วทำให้รอยยักในสมองมันเพิ่มครับ  ตั้งใจเดินหน้าแล้วอย่าก้าวถอยหลัง  :D ก้าวต่อไป เราต้องก้าวต่อไป เจสัน
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 19:52:29 PM »
0

การเปลี่ยนแปลงเป็นอำนาจของผู้บริหาร  ท่านต้องให้มีคณะกรรมการและผู้รับผิดชอบรองรับให้เพียงพอ
อยู่แล้ว ท่านคงไม่ให้รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวแน่นอนครับ รพ.ใหญ่ขนาดนั้น

สู้ๆครับ  ขอให้กำลังใจอีกแรง  ผมไม่มีความรู้ด้าน IT ผมยังทำได้เลยครับ

ผมไม่เคยคิดจะบิน  แต่ต้องใจกล้าหน้าด้าน อาศัยเกาะล้อท่านผู้รู้ในชุมชนนี้มากมาย

ถูกเครื่องบินลากถลอกปอกเปิกบ้างก็ต้องยอม เพื่อที่จะได้ความรู้เพิ่มเติมมาพัฒนาต่อไป

ผมก็เช่นกันครับพี่อรุณชัย
สู้ๆ สู้ๆ ครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.