ผู้เขียน หัวข้อ: Replicate แล้วติดปัญหา  (อ่าน 4348 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
Replicate แล้วติดปัญหา
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 13:43:08 PM »
0
ผมไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการทำ Replicate รึเปล่าครับ
คือ

1. ผมทดลองทำ Replicate ดู แล้วเกิดปัญหาว่า คิวผู้ป่วยมันย้อนกลับ
ไปเริ่มใหม่น่ะครับ  คือ ตอนแรกก็ปกติดีครับ แต่พอทำ Replicate คิวก็กลับไปเริ่มที่ 1 ใหม่ครับ

2. กรทำ Replicate ต้องรันที่ตัว Server หรือที่ Client ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ HosXP 3.51.10.1
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
Re: Replicate แล้วติดปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 15:01:41 PM »
0
แน่ใจเหรอครับว่าทำตามขั้นตอนหรือไม่
         การทำต้องทำจากเครื่องที่เป็นวินโดว์ครับ

ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 15:03:23 PM »
0
การทำ Replicate ต้องทำที่ตัว  Client ค่ะ
คิวเริ่มใหม่ไม่น่าจะเกี่ยวกับการทำ  Replicate นะคะ
ลองทำอีกที ว่ามันจะย้อนกลับอีกหรือเปล่า จะได้ Diag ถูก
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 15:32:45 PM »
0
ลองส่งตัวอย่างวิธีทำมาให้ดูหน่อยครับ

ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 20:24:16 PM »
0
1.เข้าไปที่เมนู tool > system setting >> system setting
2. ไปที่ Replication แล้ว set ip ของ Slave เสร็จก็กด Save แล้วก็ไปที่ Check Slave
จนเสร็จเรียบร้อย
3. แล้วก็ Sycn table จนเรียบร้อย
4. มาที่ Run Agent จนข้อมูลทันกันเรียบร้อย ( ตอนนี้แหล่ะครับที่ห้องบัตรบอกมาว่า
คิวจาก 200 กว่า หลังจากนั้นก็เริ่มเป็น 1 ใหม่ )

ทั้งหมดทำใน Windows 2003 Server R2 Sp.2 ครับ กับ HosXP 3.51.10.1
ขอโทดด้วยที่ไม่ได้ทำภาพมาแนบใส่ครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 20:51:22 PM »
0

ที่ผมเคยทำ แล้วไม่พบปัญหาคือ.......

Hosxp เครื่อง Master กับ Slave ต้องเป็น Version เดียวกัน ปัญหาเรื่องตารางไม่เหมือนกันจะน้อยมากครับ

1.เข้าไปที่เมนู tool > system setting >> system setting
2. ไปที่ Replication แล้ว set ip  และ database ของ Slave เสร็จก็กด Save
3. Re create replication_log table
4.ที่ Slave list  ช่อง Host   Clickขวา ---> Initial Import  รอจนเสร็จ
5.Run Agent
6. Start รอจนเท่ากัน ครับ

ของผมก็ทำใน  Windows 2003 Server RC2 Sp.2 ครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 21:40:20 PM »
0
2. ไปที่ Replication แล้ว set ip ของ Slave เสร็จก็กด Save แล้วก็ไปที่ Check Slave
จนเสร็จเรียบร้อย
3. แล้วก็ Sycn table จนเรียบร้อย
4. มาที่ Run Agent จนข้อมูลทันกันเรียบร้อย ( ตอนนี้แหล่ะครับที่ห้องบัตรบอกมาว่า
คิวจาก 200 กว่า หลังจากนั้นก็เริ่มเป็น 1 ใหม่ )

ทั้งหมดทำใน Windows 2003 Server R2 Sp.2 ครับ กับ HosXP 3.51.10.1
ขอโทดด้วยที่ไม่ได้ทำภาพมาแนบใส่ครับ
ลองส่งรูปให้ดูได้ไหมครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 19:53:00 PM »
0
ตอนนี้ผมปิดการ Replicate ไว้ชั่วคราวก่อนครับ
เพราะมีปัญหาเข้ามา วันนี้ พี่ที่ห้องบัตรโทรมาบอกว่า คิว มันรีเซ็ทกลับ
อีกแล้วครับ โดยคิวล่าสุดก่อนที่มันจะย้อนกลับอยู่ที่ 148 พอจะขึ้น 149
มันกลับเป็นเริ่มจาก  ใหม่ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรแน่
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 20:03:40 PM »
0
ที่หน้าจอ system setting ตรง replication ไม่ต้อง check ตรงนี้ครับ

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 07:48:21 AM »
0
รู้ที่แล้วครับ อาจารย์ ขอบคุณครับ
แล้วทีนี้จะแก้ยังไงครับ เพราะตัว Replicate ผมก็ stop มันไปแล้วนะครับ

แล้วในส่วนนั้นหมายถึงอะไรครับอาจารย์

แล้วผู้ป่วยที่มันรันคิวมาเริ่มใหม่จะหายรึเปล่าครับ อาจารย์ เช่น
คิวที่ 1 ในครั้งแรก กับคิวที่ 1 ที่มันวนกลับมาเริ่มใหม่น่ะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2008, 08:00:44 AM โดย NemasisII »