ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเพิ่มยอดรวมท้ายรายงานครับ (ช่วยด้วย !)  (อ่าน 4482 ครั้ง)

ออฟไลน์ kampa

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
พี่ ๆ ครับ ช่วยสอนวิธีแก้ไขรายงานหน่อย.. 
รายงานที่จะแก้ไข :
1. ชื่อรายงาน สรุปยอดผู้ป่วยนอกแยกตามสิทธิการรักษา (รายงาน นี้ครับ SYSTEM-OPD-PTTYPE-SUMMARY)
2. จะเพิ่มยอดรวมที่ ท้ายรายงานของแต่ละช่องครับ ใช้ คำสั่งอะไรบ้าง และวิธีการทำครับ..(คนไม่รู้อะไรเลยแต่มีพื้นครับ)

ช่วยหน่อยนะครับ พี่ ๆ ขอบคุณครับ
รพ.ค่ายวีรวัฒน์โยธิน น้องใหม่ HOSxP
โรงพยาบาลค่ายวีรวัฒน์โยธิน จ.สุรินทร์ ขนาด 90 เตียง
แม่ใหญ่ OS Server : CentOS 5
HOSxP Version : 3.53.11.16
Spec : หาก่อนไม่แน่ใจ

ลูก ๆ Client : XP Service Pack 2

ขึ้นระบบ : น่าจะ เดือน ตุลาคม 51
Thanks : พี่เสวย [รพ.รัตนบุรี], พี่จิรชาติ [รพ.กาบเชิง], พี่วรทิตย์ [อบจ.สุรินทร์]  ที่กรุณาขึ้นระบบ

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
Re: อยากจะเพิ่มยอดรวมท้ายรายงานครับ (ช่วยด้วย !)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 17:10:36 PM »
0
รายงานที่จะรวม ใช้คำสั่งแบบไหนคะ
มันมีหลายแนวน่ะค่ะ
รบกวนช่วยup รายงานตัวนั้นขึ้นด้วยนะคะ
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
Re: อยากจะเพิ่มยอดรวมท้ายรายงานครับ (ช่วยด้วย !)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 19:57:57 PM »
0
อ๋อจะรวมค่าในตัวรายงานใช่ไหมครับ ส่งรายงานขึ้นมาเลย มีคนเก่งๆหลายคนครับ
555
รพ.ค่ายเหมือนกัน ช่วยกันเต็มที่
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:56:09 PM »
0
ขอบคุณ ธานน้ำกะ pe_net ครับ
ขอโทษทีครับ ไม่ค่อยรู้เรื่อง (เป็นไอทีแท้ ๆ แต่ไม่ได้เขียนโปแกรมเลย) ไปเอารายงานได้ที่ Folder อะไรครับ ชื่รายงานนามสกุลอะไรครับ ขอบคุณครับ

ลองทำเองครับ Link โหลด รายงานครับ ชื่อ SYSTEM-OPD-PTTYPE-SUMMARY.cds
http://free.mailbigfile.com/02f5207aca395c16c3e059fc2cc30a1f/listFiles.php
อยากได้ผลรวมท้ายรายงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 13:34:23 PM โดย kampa »
โรงพยาบาลค่ายวีรวัฒน์โยธิน จ.สุรินทร์ ขนาด 90 เตียง

ลูก ๆ Client : XP Service Pack 2

ขึ้นระบบ : น่าจะ เดือน ตุลาคม 51
Thanks : พี่เสวย [รพ.รัตนบุรี], พี่จิรชาติ [รพ.กาบเชิง], พี่วรทิตย์ [อบจ.สุรินทร์]  ที่กรุณาขึ้นระบบ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 13:36:29 PM »
0
ขอโทษทีครับ ไม่ค่อยรู้เรื่อง (เป็นไอทีแท้ ๆ แต่ไม่ได้เขียนโปแกรมเลย) ไปเอารายงานได้ที่ Folder อะไรครับ ชื่รายงานนามสกุลอะไรครับ ขอบคุณครับ
ถามงี้เลยหรือครับ  เป็น admin ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ผมว่าควรศึกษาโปรแกรม hosxp ก่อนครับ
http://hosxp.net/help/

เพราะถ้าเป็น admin ไม่รู้เกี่ยวกับโปรแกรม hosxp เลยนี่ จะตอบปัญหา/แก้ปัญหาของผู้ใช้/ฝ่ายต่าง ๆ ได้อย่างไร
ยังไงลองศึกษาดูก่อนนะครับ

รายงานตัวนี้ คิดว่าอาจารย์น่าจะใช้ variable ในการ select ข้อมูล
ดังนั้นก็สามารถนำ variable มาบวกกันได้เลย

วิธีการบวกค่าใน variable
1.สร้าง variable เปล่าขึ้นมา   
 ใช้คำสั่ง Value:=Variable1.value+Varaible2.value ;
โดยการบวก Variable ต้องกำหนดชนิดVariableให้เป็น interger

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 09:23:03 AM »
0
เข้าไปที่
start

allprogram
HOSxP

Report Designer

ใส่ Log in กับ Password ของ Admin
Next

แล้วหาชื่อ SYSTEM-OPD-PTTYPE-SUMMARY.cds
เจอแล้วกด Next
Next อีกที
Export Report

แล้วเข้าไปเอา Report ที่ Export ใน
C--Program file-HOSxP-Export
แล้วก็ Up ขึ้นเว็บมาเลยค่ะ
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 07:48:54 AM »
0

Link โหลด รายงานครับ ชื่อ SYSTEM-OPD-PTTYPE-SUMMARY.cds
http://free.mailbigfile.com/02f5207aca395c16c3e059fc2cc30a1f/listFiles.php

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:51:14 AM »
0

Link โหลด รายงานครับ ชื่อ SYSTEM-OPD-PTTYPE-SUMMARY.cds

...Download มาแล้วแตกไฟล์ไม่ได้ครับ....

...ทำแบบที่ ธารน้ำ บอก แล้วเอารายงานแนบมากับกระทู้เลยจะดีกว่าครับ(ตรงตัวเลือกเพิ่มเติมด้านล่างตอนพิมพ์ข้อความกระทู้).... :D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:20:03 AM »
0
ครับลองดู 
การนำเข้า
เข้าไปที่
start

allprogram
HOSxP

Report Designer

ใส่ Log in กับ Password ของ Admin
Next

import report   

เลือกไฟล์ที่ต้องการนำเข้า 

OK

ทดสอบรายงาน

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"