ผู้เขียน หัวข้อ: รพ.ทหาร น้องใหม่ มีปัญหา  (อ่าน 4690 ครั้ง)

ออฟไลน์ kampa

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รพ.ทหาร น้องใหม่ มีปัญหา
« เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 10:50:02 AM »
0
สวัสดีครับ ผมเป็นตัวแทน รพ.ค่ายวีรวัฒน์โยธิน  ซึ่งได้เปลี่ยนจากโปรแกรม Hoswin มาเป็น HosXP ได้ไม่ถึงเดือน ตอนนี้พบปัญหาแล้วครับ 
     * ปัญหาแรกเกี่ยวกับการแสกนลายนิ้วมือครับ  ต้องทำยังไงเพราะว่าเมื่อก่อนแสกนลายนิ้วมือด้วยโปรแกรม OPTell (ไม่แน่ใจพูดถูกรึป่าว) แต่พอมี HosXP แล้วจะแสกนผ่านโปรแกรม HosXP ยังไง มีคำแนะนำยังไงบ้างครับไปไม่เป็นเลย
     * ปัญหาที่สอง  HosXP ที่ใช้อยู่ตอนนี้ไม่ได้เชื่อมฐานข้อมูลการรักษา, สิทธิ ฯ จาก Hoswin จะทำยังไงดีเกี่ยวกับสิทธิการเบิกจ่ายตรง ให้รู้ว่าคนไข้คนนี้สามารถใช้สิทธิได้แล้วหลังจากสมัคร 15 วัน (คนไข้ ณ ปัจจุบัน ได้ทำโดยการเขียน Note แต่คนไขเก่าจะไม่รู้เลยครับ เพราะไม่มีฐานจาก Hoswin) ช่วยด้วยครับ ไม่รู้อะไรเลย
โรงพยาบาลค่ายวีรวัฒน์โยธิน จ.สุรินทร์ ขนาด 90 เตียง
แม่ใหญ่ OS Server : CentOS 5
HOSxP Version : 3.53.11.16
Spec : หาก่อนไม่แน่ใจ

ลูก ๆ Client : XP Service Pack 2

ขึ้นระบบ : น่าจะ เดือน ตุลาคม 51
Thanks : พี่เสวย [รพ.รัตนบุรี], พี่จิรชาติ [รพ.กาบเชิง], พี่วรทิตย์ [อบจ.สุรินทร์]  ที่กรุณาขึ้นระบบ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: รพ.ทหาร น้องใหม่ มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 11:02:11 AM »
0
ขึ้นระบบเองหรือเปล่า
ใช้ v.อะไร
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ kampa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 13:13:54 PM »
0
* ได้รับความช่วยเหลือจาก รพ.รัตนบุรี กับ รพ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ เป็นผู้ลงระบบให้ครับ (พยายามทำความเข้าใจด้วยตัวเองครับ 555+) ทางพี่เขาก็มีงานเยอะอยู่แล้ว นาน ๆ ที จะขอความรบกวน หนะ..ครับ ระยะทางก็ไกลกัน ก็เลยอยากถามพี่ ๆ ที่โปรแกรมเสถียรแล้วมีเวลามาตอบกระทู้ให้คำแนะนำ ค๊าบ...
* ส่วนเวอร์ชั่น จะเป็น  HOSxP_Full_Setup_3.51.8.6 และ UP เวอร์ชั่น HOSxP_Upgrade_3.51.8.7 ครับ

( wirawatyothin01@hotmail.com เมล์ รพ. ครับ มีอะไรน่าสนใจใน HosXP ที่จะต้องเรียนรู้ส่งมาได้ครับ )
โรงพยาบาลค่ายวีรวัฒน์โยธิน จ.สุรินทร์ ขนาด 90 เตียง
แม่ใหญ่ OS Server : CentOS 5
HOSxP Version : 3.53.11.16
Spec : หาก่อนไม่แน่ใจ

ลูก ๆ Client : XP Service Pack 2

ขึ้นระบบ : น่าจะ เดือน ตุลาคม 51
Thanks : พี่เสวย [รพ.รัตนบุรี], พี่จิรชาติ [รพ.กาบเชิง], พี่วรทิตย์ [อบจ.สุรินทร์]  ที่กรุณาขึ้นระบบ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 13:45:24 PM »
0
1.โปรแกรมลงทะเบียนจ่ายตรง  ขรก.   CSCD
2.โปรแกรมรับรองสิทธิ์จ่ายตรง / ค้นหาผู้มีสิทธิ์จ่ายตรง   หลังจากส่งข้อมูลที่ลงทะเบียนใน cscd  แล้ว  CSEl15
3.โปรแกรมบันทึกส่งข้อมูลค่ารักษาฯ  ไป  สกส. OPtell

คนละส่วนกับ  hosxp
ขั้นตอน  เมื่อจะส่งตรวจ ผป.นอก    ต้องตรวจสอบผู้มีสิทธิ์จ่ายตรง ด้วย  CSElg15   ถ้ามีสิทธิ์ก็ให้ตามนั้น
โดยกำหนดสิทธิ์ขึ้นมาใน hosxp   เป็นลูกหนี้สิทธิ์  เมื่อแพทย์สั่งยา    นำใบสั่งยารับยา   ห้องยาเก็บรวบรวม  ใบสั่งยาสิทธิ์จ่ายตรง     ให้หน่วยเรียกเก็บ  บันทึกค่ารักษาฯ ที่   optell   สิทธิ์จ่ายตรงที่มาวันนี้จะมีการบันทึกที่ hosxp      เมื่อมาอีกรอบจะมีสิทธิ์ที่เคยมา ขึ้นให้เลือก      หรือจะบันทึกเป็นสิทธิ์หลักก็ได้   ถ้าเข้าเกณฑ์เบิกได้  เมื่อส่งตรวจที่  hosxp  ก็ให้สิทธิ์จ่ายตรงเลย
 ;D ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 17:24:48 PM »
0
1.โปรแกรมลงทะเบียนจ่ายตรง  ขรก.   CSCD
2.โปรแกรมรับรองสิทธิ์จ่ายตรง / ค้นหาผู้มีสิทธิ์จ่ายตรง   หลังจากส่งข้อมูลที่ลงทะเบียนใน cscd  แล้ว  CSEl15
3.โปรแกรมบันทึกส่งข้อมูลค่ารักษาฯ  ไป  สกส. OPtell

คนละส่วนกับ  hosxp
ขั้นตอน  เมื่อจะส่งตรวจ ผป.นอก    ต้องตรวจสอบผู้มีสิทธิ์จ่ายตรง ด้วย  CSElg15   ถ้ามีสิทธิ์ก็ให้ตามนั้น
โดยกำหนดสิทธิ์ขึ้นมาใน hosxp   เป็นลูกหนี้สิทธิ์  เมื่อแพทย์สั่งยา    นำใบสั่งยารับยา   ห้องยาเก็บรวบรวม  ใบสั่งยาสิทธิ์จ่ายตรง     ให้หน่วยเรียกเก็บ  บันทึกค่ารักษาฯ ที่   optell   สิทธิ์จ่ายตรงที่มาวันนี้จะมีการบันทึกที่ hosxp      เมื่อมาอีกรอบจะมีสิทธิ์ที่เคยมา ขึ้นให้เลือก      หรือจะบันทึกเป็นสิทธิ์หลักก็ได้   ถ้าเข้าเกณฑ์เบิกได้  เมื่อส่งตรวจที่  hosxp  ก็ให้สิทธิ์จ่ายตรงเลย
 ;D ;D ;D ;D ;D

จริงอย่างที่คุณ tanoy999 ครับ รพ.ค่ายเหมือนกันเลยครับ ผมใช้ลักษณะการคล้ายกันคือ ผู้ป่วยเข้ามารพ. ทำการตรวจสอบสิทธิ โดยการใช้โปรแกรมที่มีมาแล้ว พิมพ์ใบสั่งยา(ผมเขียนเองโดยใช้ฐานจากการตรวจสอบสิทธิของสกส)ต่างหาก ซึ่งพิมพืใบสั่งยาที่สั่งจากโรงพิมพ์พิเศษ แบบ Copy ซึ่งจะแตกต่างจากใบสั่งยาทั่วไป และทราบว่าผู้ป่วยมีสิทธิหรือไม่ เพราะว่าหากหมดอายุจะไม่พิมพ์ ทำให้สบาย แล้วถึงส่งตรวจโดย Hosxp ซึ่งใช้สิทธิ จ่ายตรง เมื่อจบกระบวนการแล้ว ให้ทางส่วนหนึ่งให้ห้องยาเก็บไว้ และอีกส่วนให้ห้องเก็บเงิน บันทึกรายละเอียดต่างๆ ลงoptell อีกที เพื่อความละเอียดและกันหลุดครับ เป็นการ Double check อีกด้วย ;D

อาจจะดูว่าเพิ่มงานให้แก่ทุกหน่วยแต่ผมว่าคงไม่เป็นภาระมากแก่หน่วยงานอื่นๆ เพิ่มงานอีกนิดจะได้ความละเอียดมากอีกหน่อย เพื่อความคุ้มค่าของสิ่งที่ได้มา
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 21:06:19 PM »
0
จริงอย่างที่คุณ tanoy999 ครับ รพ.ค่ายเหมือนกันเลยครับ ผมใช้ลักษณะการคล้ายกันคือ ผู้ป่วยเข้ามารพ. ทำการตรวจสอบสิทธิ โดยการใช้โปรแกรมที่มีมาแล้ว พิมพ์ใบสั่งยา(ผมเขียนเองโดยใช้ฐานจากการตรวจสอบสิทธิของสกส)ต่างหาก ซึ่งพิมพืใบสั่งยาที่สั่งจากโรงพิมพ์พิเศษ แบบ Copy ซึ่งจะแตกต่างจากใบสั่งยาทั่วไป และทราบว่าผู้ป่วยมีสิทธิหรือไม่ เพราะว่าหากหมดอายุจะไม่พิมพ์ ทำให้สบาย แล้วถึงส่งตรวจโดย Hosxp ซึ่งใช้สิทธิ จ่ายตรง เมื่อจบกระบวนการแล้ว ให้ทางส่วนหนึ่งให้ห้องยาเก็บไว้ และอีกส่วนให้ห้องเก็บเงิน บันทึกรายละเอียดต่างๆ ลงoptell อีกที เพื่อความละเอียดและกันหลุดครับ เป็นการ Double check อีกด้วย ;D

อาจจะดูว่าเพิ่มงานให้แก่ทุกหน่วยแต่ผมว่าคงไม่เป็นภาระมากแก่หน่วยงานอื่นๆ เพิ่มงานอีกนิดจะได้ความละเอียดมากอีกหน่อย เพื่อความคุ้มค่าของสิ่งที่ได้มา
[/quote]
ผมคิดว่าเราไปพิมพ์ใบสั่งยาที่ห้องยาเป็นจุดสุดท้ายเพื่อให้ได้ข้อมูลที่สมบูรณ์ เพราะบางที อาจจะมีการลืมเขียนก็ได้
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 21:15:39 PM »
0
สวัสดีครับ ผมเป็นตัวแทน รพ.ค่ายวีรวัฒน์โยธิน  ซึ่งได้เปลี่ยนจากโปรแกรม Hoswin มาเป็น HosXP ได้ไม่ถึงเดือน ตอนนี้พบปัญหาแล้วครับ 
     * ปัญหาแรกเกี่ยวกับการแสกนลายนิ้วมือครับ  ต้องทำยังไงเพราะว่าเมื่อก่อนแสกนลายนิ้วมือด้วยโปรแกรม OPTell (ไม่แน่ใจพูดถูกรึป่าว) แต่พอมี HosXP แล้วจะแสกนผ่านโปรแกรม HosXP ยังไง มีคำแนะนำยังไงบ้างครับไปไม่เป็นเลย
     * ปัญหาที่สอง  HosXP ที่ใช้อยู่ตอนนี้ไม่ได้เชื่อมฐานข้อมูลการรักษา, สิทธิ ฯ จาก Hoswin จะทำยังไงดีเกี่ยวกับสิทธิการเบิกจ่ายตรง ให้รู้ว่าคนไข้คนนี้สามารถใช้สิทธิได้แล้วหลังจากสมัคร 15 วัน (คนไข้ ณ ปัจจุบัน ได้ทำโดยการเขียน Note แต่คนไขเก่าจะไม่รู้เลยครับ เพราะไม่มีฐานจาก Hoswin) ช่วยด้วยครับ ไม่รู้อะไรเลย

ปัญหาแรกคงไม่ถูกครับ เพราะโปรแกรมที่ใช้ลงทะเบียนผู้ป่วยจ่ายตรง คือ CSCD หรือ OPREG ครับ ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับการ scan ใน HOSxP ครับ ใน HOSxP นั้น Scan สำหรับ identify ตัวผู้ป่วย ไม่ได้มีไว้สำหรับการลงทะเบียนจ่ายตรงครับ
ส่วนปัญหาที่สองนี่ คงจะต้องการโอนข้อมุลสิทธิของผู้ป่วยที่ได้ผ่านการลงทะเบียนและสามารถใช้สิทธิจ่ายตรงได้ข้ามาใน HOSxP โดยอัตโนมัติ ใช่ไหมครับ
ผมจำได้คุ้น ๆ ว่ามีคนเขียน script สำหรับนำเข้าข้อมูลที่ได้รับจาก สกส. (ราย 15 วัน) แต่ไม่รู้อยู่ไหน
ซึ่งถ้าหาไม่เจอหรือทำไม่ได้ คงต้องใช้งานผ่านโปรแกรม CSLEG อย่างที่เพื่อน ๆ แนะนำไว้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)