ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหา การสั่งยาครับ  (อ่าน 2696 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
ถามปัญหา การสั่งยาครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:36:55 AM »
0
     ผมได้เจอปัญหาที่ดดนถามมา ของแพทย์ ว่าได้ Remad แล้วเห็นว่าได้ลบ เพิ่มยาแล้วเวลากดเห็นว่าขึ้นข้อความอะไรไม่แนใจ แล้ว ปุ่ม บันทึกก็กดไม่ได้เป็น สีเทา ถ้าเป็นแบบน้ต้องทำไงครับ เข้าแล้วออกใหม่จะหายไหมครับแล้วสาเหตุเกิดจากอะไรครับ มีบางคน ผมลอง test ดูก็ไม่เจออะไร
     แล้วอีกเรื่องครับ ที่ห้องยาบอกว่ามีบางรายที่พิมพ์ สติกเกอร์ยาออกมาได้แต่ วิธีการใช้ไม่ออก แต่ถ้าคนอื่นออก เป็นบางคนและลองลบรายการยาออก แล้ว เพิ่มตัวเดิมก้ยังไม่ออก วิธีการใช้ยาก้มีตอนสั่งก้ขึ้น แต่ตอนพิมพ์ ไม่ขึ้น เป็น บางรายครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ maaeda

• Full Member
  • Respect: 0
Re: ถามปัญหา การสั่งยาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:57:03 AM »
0
ลองอัพเวอร์ชั่นดูนะคับ 
ส่วนข้อสองตอนคีย์ยาในช่องภาษา ลองเลือกให้เป็นภาษาไทยแล้วปริ้นออกมาดูนะครับ  คิดว่าวิธีการใช้น่าจะออก  ;D ;D
ROI-ET HOSPITAL :ADMIN  7 กันยายน 2550

สิ่งที่น่าเศร้าในชีวิต   คือการพบคนที่มีความหมายอย่างมาก....สำหรับเรา  
แต่มาค้นพบภายหลังว่า   เราไม่ได้ถูกกำหนดมาเพื่อสิ่งนั้น....และจะต้องปล่อยให้ผ่านพ้นไป

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:35:57 AM »
0
ยังมีวิธี หรือมีใครเคยเจอแบบนี้บางไหมครับ . . . ยังอยากจะทราบปัญหาที่แน่ ชัดครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ maaeda

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:56:18 AM »
0
ปัญหาที่สองนี่เจอมาแล้วคับ  ก็อย่างที่บอกมันเป็นที่ภาษา  ก็คือ  ถ้าเราไม่เลือกให้เป็นภาษาไทยมันจะไปดึงวิธีการใช้ยาซึ่งเป็นภาษาอังกฤษ  ซึ่งเราไม่มีข้อมูล  เวลาปริ้นมันจะไม่ออก ไปดูที่ตาราง drugusage  field ename1,ename 2 ,ename3  มันจะว่างอยู่  ให้coppy  ข้อมูล จาก name 1,name2 name3 ไปใส่คับ ;D ;D
ROI-ET HOSPITAL :ADMIN  7 กันยายน 2550

สิ่งที่น่าเศร้าในชีวิต   คือการพบคนที่มีความหมายอย่างมาก....สำหรับเรา  
แต่มาค้นพบภายหลังว่า   เราไม่ได้ถูกกำหนดมาเพื่อสิ่งนั้น....และจะต้องปล่อยให้ผ่านพ้นไป

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 10:11:52 AM »
0
ใช้คำสั่งนี้ครับ จะ update ename1 2 และ 3 ให้เหมือนกับ name 1 2 และ 3 ในกรณีที่ ename เป็นค่าว่างครับ

update drugusage set  ename1 = name1, ename2 = name2 , ename3 = name3 where ename1 = '' or ename1 is null
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net