ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการเก็บข้อมูลจราจร (Traffic Data)ด้วยซอฟต์แวร์โอเพนซอร์สโดย SIPA และ ATSI  (อ่าน 12979 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
http://www.sipa-atsi.org/sipa.php

1. คู่มือการเก็บข้อมูลจราจรด้วย Syslog-NG,NTP
2. คู่มือการติดตั้งระบบยืนยันตัวตน(Authentication)ด้วย Chillispot
3. คู่มือการติดตั้ง NTP (Network Time Protocol)

ออฟไลน์ Khuad

• Hero Member
  • .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

....ขอบคุณ อ.อ๊อด มาก ๆ ครับ  ที่เอามาฝาก.... :D.....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
ขอบคุณ อ.ood ครับ ;D ;D ตอนแรกจะสมัครไปอบรมแต่ดูเนื้อหาตั้ง 5 วัน ช่วงนี้ปลายปีงบประมาณงานเยอะจริงๆคงไปไม่ได้
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ tote

• Full Member
  • Respect: 0
เยี่ยมมากๆ เลยครับ :)
ถึงจะไม่ได้ไป แต่เขาก็มีเอกสารประกอบการอบรมให้ download มาดูได้ เท่าที่อ่านดูคร่าวๆ ก็ดูดีนะ น่าจะทำตามได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
เต็มแล้วครับ ไม่ทันเหมือนกัน

แต่จนท.แจ้งว่า ถ้าสนใจ ให้พิมพ์ใบสมัคร แล้วส่งไปที่ e-mail แล้วจะไปเข้าคิวให้ ถ้าจัดอบรมรอบใหม่เพิ่มเติมครับ

:)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ panomm

• Sr. Member
ของ SIPA ดูแล้วว่ายากไป   นี่ก็อีกทางเลือก ง่ายสุดๆๆ ครับ http://www.plawan.com/
Mr.Phanomrung Tiumyos   Song Hospital  Tel 089-4335673   E-Mail panomm@hotmaill.com  >>>>   MSN panomm@hotmail.com 
---------------------------------------------------------------------
Server Xeon  HDD SCSI 2 TB.  Ram 8 GB. Centos 6.4  MySQL Percona-Server-server-55-5.5.33-rel31.1.566.rhel6.x86_64  Hosxp อัพเดท เรื่อยๆ   เริ่ม  1 มิ.ย.  2549 โดย อ.ชัยพร และ คุณไพรัช (คุณบอย) ใช้เต็มระบบ

ออฟไลน์ sungvien

• www.konsarnhospital.com
Endian Firewall  พัฒนาต่อจาก IPCOP works ครับ
 มีคู่มือพร้อมที่  http://www.endian.com/
 เชิญ ชวนท่านปรมาจารย์ช่วยกันทดสอบครับ :-X
"คอนสาร ดินแดนแห่งน้ำผุดไหลหลาก ป่าหมากอุดม  รื่นรมย์เขื่อนจุฬาฯ เพลินป่าทุ่งกะมัง  มนต์ขลังทุ่งลุยลาย"

โรงพยาบาลคอนสาร  จังหวัดชัยภูมิ
sungvien@gmail.com
Server IBM X3650  HDD SATA 180x3  RAM 8 GB
Datatcenter IBM 3500 HDD SATA 180x3  RAM 4 GB
ขึ้นระบบ 28 สิงหาคม 2550 : Updateล่าสุด  19/08/2011

5 ปีกับชีวิตอันอบอุ่นและมีความสุข ในครอบครัว ชุมชน HOSxP
------------------------------------------------------------------
ขอเป็นพลังสนับสนุนและให้กำลังใจ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ขอรับครับผม

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
Endian Firewall  พัฒนาต่อจาก IPCOP works ครับ
 มีคู่มือพร้อมที่  http://www.endian.com/
 เชิญ ชวนท่านปรมาจารย์ช่วยกันทดสอบครับ :-X

ลองแล้วครับพี่ ตามคำแนะนำ ตอบสนองได้อย่างที่ต้องการใช้เวลาศึกษาไม่นานมากนัก แต่ถ้ามีปัญหาจะแวะไปกินต้มปลาที่คอนสาร เด้อ  ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ลองแล้วยังงง ๆ ครับ
หน้าจอไม่เหมือนกันครับ

เดิมผมกำหนดให้ router เป็นตัวแจกไอพี
จะใช้ Endian เป้นตัวแจก IP ได้ไหมครับ
หรือว่าต้องตั้งเป็น Statistic เท่านั้นครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ sungvien

• www.konsarnhospital.com
ตามคู่มือ น่าจะเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด  2.2 RC2
 RED ใช้ต่อกับ HUB หรือ ต่อกับ Router ด้วยสาย  cross
เท่า ที่ผมลองใช้ ให้ Endian แจก ip ด้วย DHCP ก็ได้ครับ
แต่จะมีปัญที่ HOSxP จะติดต่อ server ไม่ได้
ก็แลยต้องเป็น Static  ลองใล่ดูอีกทีนะครับ

แหม มือโปรอยู่แล้ว  สู้ๆครับ
"คอนสาร ดินแดนแห่งน้ำผุดไหลหลาก ป่าหมากอุดม  รื่นรมย์เขื่อนจุฬาฯ เพลินป่าทุ่งกะมัง  มนต์ขลังทุ่งลุยลาย"

โรงพยาบาลคอนสาร  จังหวัดชัยภูมิ
sungvien@gmail.com
Server IBM X3650  HDD SATA 180x3  RAM 8 GB
Datatcenter IBM 3500 HDD SATA 180x3  RAM 4 GB
ขึ้นระบบ 28 สิงหาคม 2550 : Updateล่าสุด  19/08/2011

5 ปีกับชีวิตอันอบอุ่นและมีความสุข ในครอบครัว ชุมชน HOSxP
------------------------------------------------------------------
ขอเป็นพลังสนับสนุนและให้กำลังใจ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ขอรับครับผม

ออฟไลน์ sothorn

• Jr. Member
  • **

เดิมผมกำหนดให้ router เป็นตัวแจกไอพี
จะใช้ Endian เป้นตัวแจก IP ได้ไหมครับ
หรือว่าต้องตั้งเป็น Statistic เท่านั้นครับ

ใช้ Endian เป็นตัวแจก IP ได้ครับ ตรงเมนู Service
โดยใส่ค่า IP ที่ต้องการจ่ายในช่อง
Start address      End address
แต่ผมไม่ใช้ผมจะจ่าย IP โดยใช้แบบ fixed leases คือ ล๊อก IP กับ ค่า MAC Address
ใครเอาเครื่องจากข้างนอกมาเสียบก็เล่นไม่ได้ เพราะไม่ได้รับ DHCP
ใจร้ายไปหรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
ขอบคุณนะครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ

ใช้ Endian เป็นตัวแจก IP ได้ครับ ตรงเมนู Service
โดยใส่ค่า IP ที่ต้องการจ่ายในช่อง
Start address      End address
แต่ผมไม่ใช้ผมจะจ่าย IP โดยใช้แบบ fixed leases คือ ล๊อก IP กับ ค่า MAC Address
ใครเอาเครื่องจากข้างนอกมาเสียบก็เล่นไม่ได้ เพราะไม่ได้รับ DHCP

ทำได้จริงรึเปล่าครับบอกหน่อย เพราะผมเคยไปโพสในกรู้เค้าบอกว่า
ถ้ากำหนด Fixed lease ไปแล้ว แต่ไม่เปิดการใช้ DHCP ก็จะใช้อะไรไม่ได้ แล้วก็ไม่ได้รับ IP ด้วย
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

ทำได้จริงรึเปล่าครับบอกหน่อย เพราะผมเคยไปโพสในกรู้เค้าบอกว่า
ถ้ากำหนด Fixed lease ไปแล้ว แต่ไม่เปิดการใช้ DHCP ก็จะใช้อะไรไม่ได้ แล้วก็ไม่ได้รับ IP ด้วย
ผมใช้ทั้งแจก(เครื่องเจ้าหน้าทีที่จะใช้อินเตอร์เน็ตที่บ้านพัก) และ Fixed lease(เครื่องใช้งาน) ใช้ทั้ง 2 แบบ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้

ผมใช้ทั้งแจก(เครื่องเจ้าหน้าทีที่จะใช้อินเตอร์เน็ตที่บ้านพัก) และ Fixed lease(เครื่องใช้งาน) ใช้ทั้ง 2 แบบ

ผมใช้ Endian 22.rc2 (Authentication)
ต่อแบบ วงClient---> HUB---> Endian --->Router--->internet 
ขีดความสามารถ OK ผ่านครับ (Authentication) เก็บ Log_files ได้
เสียนิดเดียว จะ Download หรือส่ง แนบfiles  ยากครับ

ขอภาพวิธี การ set จาก อ.บอย ทั้ง  2 แบบ ด้วยครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
มี 2 คู่มือวิธีเซ็ต
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6828.0

Endian Firewall 2.2 Rc2 Load Balance ADSL 2 เส้น
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=7111.0
ผมดูจากของคุณ pikepid+sothorn+Nan_Y2K  แล้วรวมมาเป็นของผม
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11