ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเห็นรอยตีน Google Bot  (อ่าน 4035 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นรอยตีน Google Bot
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 16:31:43 PM »
0
เมื่อสองสามวันก่อน ผมลองเปิดดูสถิติของเว็บผมเว็บหนึ่ง ผ่าน extreme tracking พอดีไปเจอะเข้ากับร่องรอยของใครคนหนึ่ง ที่ทิ้งสัญลักษณ์ GG เอาไว้  แรกเห็นผมก็สงสัย เพราะตั้งแต่หมกมุ่นกับพวก SEO เอย  Keyword เอยแบบเอาจริงเอาจังมาสอง-สามเดือน  ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน

พองัดแงะ แกะเกากดนั่นกดนี่ก็ได้คำตอบว่า เป็นสัญลักษณ์ Bot ของท่านศาสตราจารย์ Google เขาเองน่ะแหละ

ผมนึกในใจ แม่เจ้าโวย อันเว็บไซต์เราได้รับเกียรติจากกองทัพหุ่นยนต์ไซเบอร์อันเกรียงไกรของกูเกิล ก๊กมาทิ้งรอยตีนไว้เลยเชียวเหรอนี่   เราโผล่ขึ้นจากหลุมทรายแล้วรึ  ได้เกิดอย่างแท้ๆแน่นอนแล้วหรือนี่

จึงจัดการสำเนารูปไว้เป็นหลักฐานและเป็นเกียรติเป็นศรีแก่วงตระกูล เอ๊ย แก่เว็บ ปานว่านักการเมืองได้เครื่องราชฯ เชียวแหละครับงานนี้

อันที่จริงผมก็ไม่รู้สรรพคุณของรอยตีนกองทัพ Bot ของศาสตราจารย์กูเกิลเขาหรอกครับ  เพียงแต่รู้เลาๆเข้าใจจากที่ได้อ่านเขาเขียนถึงทำนองว่า Bot จาก search engine ต่างอันมีก๊กใหญ่ๆคือ Yahoo, Google,Live search, msn search มาเก็บหน้าเว็บของเราไปไว้ในฐานข้อมูลให้คนได้ค้นหา  เมื่อค้นหาเจอก็มาที่เว็บเรา ทำให้เราได้ traffic เข้าเว็บ ว่ายังงั้น  ส่วนไอ้ traffic มันดียังไง ใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง อันนี้ผมก็คงต้องทำความเข้าใจอีกมาแหละพี่น้องเอ๊ย

ผมพยายามจะศึกษาเรื่อง bot ให้มาก อ่านจนปวดหัวเลย    ต่อไป อ.ชัยพร คงทำ hosxp  bot บ้าง 

http://www.google.com/webmasters/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2008, 16:36:48 PM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ผมเห็นรอยตีน Google Bot
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 16:44:07 PM »
0
อธิบาย ซะยาว และเยอะเลยเนอะ  ;D

ถ้า traffic มาก ๆ เขาจะขอซื้อกิจการ อ. อ๊อด ได้งัยครับ  :D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 07:11:11 AM »
0
อธิบาย ซะยาว และเยอะเลยเนอะ  ;D

ถ้า traffic มาก ๆ เขาจะขอซื้อกิจการ อ. อ๊อด ได้งัยครับ  :D
55555555555 ระวังจะรวยไม่รู้ตัวนะ อ.อ๊อด เดี๋นว google กับ Microsoft จะมาแย่งกันซื้อกิจการน่ะ 55555555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:46:27 PM »
0
แบบนี้หรือเปล่า

Webalizer Version 2.01 บน CentOS
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Tawan_UC

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 13:10:58 PM »
0
ผมไม่เข้าใจอ่ะครับพี่ช่วยอธิบายด้วยนะครับ ขอบคุณนะครับพี่
งานหลักประกันสุขภาพ (Unit center)
โรงพยาบาลสุวรรณคูหา จ.หนองบัวลำภู (ขนาด 30 เตียง)
Server CentOS Pentium 4 Ram 2 GB
 เริ่มใช้ HOSXP เมื่อ 21 กันยายน 2551 แต่มาลงใหม่เมื่อวันที่ 22 กันยายน 2551  By.BMS Team
ผู้กำลังศึกษาโปรแกรม Hosxp และต้องการความช่วยเหลือในทุกๆด้าน ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ