ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวใจ...จัง  (อ่าน 5264 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wirote

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ปวดหัวใจ...จัง
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 01:12:28 AM »
0
ขอความช่วยเหลือ....ด้วยครับ
มีปัญหาการทำบัตรใหม่ของผู้ป่วยพบว่านำเลข HN ที่เคยทำไปแล้วมาใช้ใหม่อีก... เป็นมาหลายวันแล้ว (เท่าที่ทราบตั้งแต่วันที่ 5 ต.ค.49 เป็นต้นมา) ขณะนี้ยังแก้ไขปัญหาไม่จบเลย แล้วถ้าผู้ป่วยมาใช้บริการอีก ก็คงต้องแก้ปัญหาต่อไปอีก.. แต่ขณะนี้ไม่ทราบว่าจะแก้ไขโปรแกรม HOSxP ได้อย่างไร...

ออฟไลน์ The Kop

• Full Member
Re: ปวดหัวใจ...จัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 01:27:53 AM »
0
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับว่า HN นั้นเป็น HN ที่มีอยู่เดิมหรือว่าถูกออกเลยโดยโปรแกรม HOSxP เพราะบางครั้งในฐานเดิมอาจจะเป็นเลข 6 หลัก ในตัวโปรแกรมเองสามารถกำหนดได้ อาจจะทำให้มองเห็นเป็นคนละตัวครับ อีกอย่าง แนะนำให้ไปตรวจสอบใน system setting ว่ามีการเลือกให้ใช้ HN ข้ามมาใช้หรือเปล่า จะให้ดียกตัวอย่างของปัญหา ให้ดูด้วยครับ ยังมีคนคอยช่วยอีกเยอะครับ
ทำวันนี้ให้มากกว่าคำว่าดี เพราะไม่มีสิ่งใหนจะเป็นที่สุดได้

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 03:00:57 AM »
0
ต้องค่อยๆ พิจารณานะครับ เพราะเท่าที่เจอปัญหาส่วนใหญ่มาจากการไม่เข้าใจ ตั้งค่าไม่ถูกต้อง ซึ่งถ้าบอกรายละเอียดมากพอ อาจารย์หรือคนที่เคยใช้แล้วมีประสบการณ์ปัญหาเช่นเดียวกันก็จะช่วยตอบให้ได้ง่ายขึ้น และหากแก้แล้วได้ผลอย่างไร แจ้งกลับให้ทราบด้วยก็จะดีมากครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ Wirote

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 03:14:17 AM »
0
ขอบคุณ คุณ nobeta และ คุณ decha ครับ ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ
HN ที่ซ้ำนั้นออกโดยโปรแกรม HOSxP พร้อมทั้งพิมพ์บัตรใหม่และใบสั่งยาด้วยโปรแกรม HOSxP ด้วย (โรงพยาบาลใช้ Station ให้บริการผู้ป่วย 7 Station) เป็นไปได้ไหมที่โปรแกรมไม่ทราบว่าได้ออก HN นี้ไปแล้ว.. เพราะเจ้าหน้าที่ตรวจพบ HN ที่ซ้ำกันภายหลังจากที่ผู้ป่วยได้รับบริการไปแล้ว (มี OPD Card และใบสั่งยา ที่มี HN เหมือนกันทั้ง 2 ใบ)..ครับ

ออฟไลน์ The Kop

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 03:29:03 AM »
0
อีกทีละกันคับ กิกิ คาใจ เลยได้ไปทดสอบจริง ๆเลย คือ โปรแกรมสามารถออกเลข HN ได้พร้อมกันไม่ว่าจะใช้กี่เครื่องก็ตาม เมื่อเราป้อนข้อมูลไปเพียงถึงส่วนของนามสกุลมันจะจอง HN ให้เลยครับ ถ้ามีการใช้อีกเครื่องนึงก็จะจอง HN ต่อไปครับ อีกอย่างนึง อีกอย่างนึง ตัว HN จะถูกตั้งเป็น primary key ซึ่งไม่ว่าอย่างไรจะไม่มีทางออกให้ซ้ำกันด้วยตัวโปรแกรมแน่นอนครับ อีกอย่างไม่ได้บอกรายละเอียดว่า HN ที่ซ้ำนั้นเป็นคน ๆ เดียวกัน หรือว่าคนละคน ครับ ทางที่ดีช่วยเอาหน้าจอของทั้งสองอันที่มันซ้ำมาให้ดูด้วยครับ  ส่วนใหญ่ปัญหาจะเกิดมาจากการโอนฐานข้อมูลมาจากโปแกรมเดิมแล้วเลขจำนวนหลักไม่เหมือนกับตัวใหม่มากกว่าครับ วิธีแก้ไขส่วนที่ซ้ำกัน ถ้าเป็นคนเดียวกัน  ๆ  ใช้ OPD Tool   ในการรวม HN เข้าด้วยกันครับ ถ้ายังแก้ไขไม่ได้ on msn นะครับ
ทำวันนี้ให้มากกว่าคำว่าดี เพราะไม่มีสิ่งใหนจะเป็นที่สุดได้

ออฟไลน์ SBR10993

• อะจ๊ากกก..ย่ะ ย่ะ..
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 03:35:43 AM »
0
ขอแนะการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุนะครับ...โดยการรวม HN  ไปที่เมนู..ผู้ป่วยนอก..OPD tool มองหาคำว่า รวม hn ครับ...... แต่นี่ก็คือปลายเหตุครับ...ต้นเหตุที่ผมเจอน่าจะอยู่ที่ 1. ฐานข้อมูลเก่า ไม่มีระเบียบแต่แรก 2 เด็กห้องบัตร...ลงประวัติคนไข้คนเดิมซ้ำแล้วซ้ำอีกโดยไม่ถามว่าเคยมาโรงพยาบานนนนมั้ย..ทำให้เป็นไปได้ว่า..น่าจะเกิดปัญหาประมาณที่ว่านี้อะคับ..แล้วก็...ลองใช้ hosxp รุ่นที่ stable และก็ ขอนุญาติแนะนำอีกว่า น่าจะใช้ทุก station ใน version เดียวกัน ด้วยครับ.. // update structure ,optimizing table, index, พวกนี้สำคัญเหมือนกัน...หมั่นดูแลรักษาด้วยครับ..
Mr.kanchit Pinitmontree
NongBualamphu Prov.Pub.Health
implimented on 14-07-2006 individual

ออฟไลน์ wiratnkk

• Sr. Member
    • kkkhospital.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 03:41:21 AM »
0
ดูการตั้ง systemsetting ว่าค่าที่ ต้องการถูกต้องหรือยังครับ
wiratn sriprom Khamkhuankaew hospital yasothon<<<mail naamsaikwkk@gmail.com>>> server IBM Pemtium 4  3.0  ram 20 G Centos6 Mysql 10.1.19 maria DB Client Xp

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 06:02:07 AM »
0
แก้ไขได้หรือยังครับ

หากยังไม่ได้ รบกวนช่วยติดตั้ง vnc server หรือ remote admin tools แล้วติดต่อผมด้วยครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 08:24:02 AM »
0
โค๊ด: SQL
  1.  
  2. CREATE UNIQUE INDEX ix_hn ON hos.hnlock (hn )
  3.  
  4.