ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายงานสถิติการใช้ยามูลค่าสูงสุด 10 อันดับแรก ค่ะ  (อ่าน 10361 ครั้ง)

ออฟไลน์ cent_ksdb

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รายงานสถิติการใช้ยามูลค่าสูงสุด 10 อันดับแรก  ในช่วงเวลาที่กำหนด
รายละเอียดที่ต้องการ คือ 
ลำดับ I ชื่อรายการยา I จำนวนใบสั่งยา I จำนวนเม็ด I ราคาต้นทุน/หน่วย I รวมมูลค่า I

รวมจำนวน                       I                 I                            I                I
หน้าที่คอมพิวเตอร์โรงพยาบาลขามสะแกแสง จ.นครราชสีมา

• Newbie
  • *
0
 :-[ ช่วย  ด้วย  ช่วยด้วย 
         ช่วยหนูหน่อยนะคะ   
               พี่ๆท่านใดเขียนรายงานได้ช่วยหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
0
มีรายงานของระบบอยู่แล้วครับ ลองดูตามรูปครับ
 ;D ;D ;D
เอาไปทดลองใช้เลยครับ  แถมให้อีก 10 อันดับ
อิอิอิอิ ;D :D ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• Newbie
  • *
0
ขอบพระคุณคร๊าบ....คุณกิจคร๊าบ...
   เคยเข้าไปดูแล้วอะมันเป็นราคาขายค่ะ
   แต่น้องต้องการรายงานที่เป็นราคาต้นทุนค่ะ     
                       ช่วยอีกทีนะคะ..คุณกิจ.. :D

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
0
อ้างถึง
ขอบพระคุณคร๊าบ....คุณกิจคร๊าบ...    <------คร๊าบ...
   เคยเข้าไปดูแล้วอะมันเป็นราคาขายค่ะ
   แต่น้องต้องการรายงานที่เป็นราคาต้นทุนค่ะ    <-----ค่ะ
                       ช่วยอีกทีนะคะ..คุณกิจ..

ตกลงเจ้าของคำถามเป็นผู้ชายหรือหญิงอ่ะครับ อิอิ

เพิ่มราคาทุนอย่างเดียวใช่ไหมครับ หรือต้องการอะไรเพิ่มอีกครับ
;D

ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวทำให้ครับ ขอโทษด้วยนะครับ ช่วงนี้ยังงานล้นมืออยู่รอซักสองสามวันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2008, 16:18:40 PM โดย TanKit(กิจ) »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ malee_jung

• Newbie
  • *
0
select concat(b.generic_name,' ',b.strength,' ',b.units)as drug,
       sum(a.qty) as qty,sum(a.qty*b.unitcost)as cost,
       sum(a.sum_price)as price,count(distinct(a.vn))as vn,count(distinct(a.hn))as hn
from opitemrece a,drugitems b
where a.icode=b.icode
and a.rxdate between'2008-06-01'and'2008-06-01'
and an is null
group by b.generic_name,b.strength,b.units
order by cost desc
limit 10

ลองดูนะคะ
cost= ทุน price=มูลค่าขาย
vn = จน.ใบสั่งยา
เราดึง unit cost จาก drugitem ดังนั้นถ้าข้อมูลไม่สูมบูรณ์ก็ไม่ถูก ระวังด้วย
อ้อ ..สั่งข้างบน เฉพาะคนไข้นอกนะคะ
เปลี่ยนวันที่เป็นช่วงที่ต้องการ

ฝากคอมเม้นคำสั่งหน่อยนะคะ
แบบว่ากำลังเริ่มต้น
Server: HP ProLiant ML350 G5 Dual-Core Xeon 2.0G. RAM 16 G. SCSI 73 G.x3 Raid5 
OS: CentOS 5.1_x64 Linux Server  MySQL 5.1.39_x64  HOSXP : 3.52.8.7
E-mail:sujitta_k@hotmail.com
pharmacist at Nakhonnayok Hospital

doramon

• บุคคลทั่วไป
0
ไม่แนะนำตัวเองหรือครับว่าเป็นนางฟ้า จากไหน

;D

แนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2008, 17:03:55 PM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
ไม่แนะนำตัวเองหรือครับว่าเป็นนางฟ้า จากไหน

;D

แนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0

แหม...อ.อ๊อด ขนาดนางฟ้าเลยเหรอ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• Newbie
  • *
0
 ;)  แล้วคุณกิจอยากให้เป็นหญิง   หรือ  ชายละฮ้า..    คุณกิจ..    ;D

• Newbie
  • *
0
ใช่ค่ะ   อยากรู้จักเหมือนกันค่ะ... ขอบคุณมากนะคะ..

ออฟไลน์ malee_jung

• Newbie
  • *
0
เด่ยวนะขอรับ
หาทางรายงานตัวก่อน
Server: HP ProLiant ML350 G5 Dual-Core Xeon 2.0G. RAM 16 G. SCSI 73 G.x3 Raid5 
OS: CentOS 5.1_x64 Linux Server  MySQL 5.1.39_x64  HOSXP : 3.52.8.7
E-mail:sujitta_k@hotmail.com
pharmacist at Nakhonnayok Hospital

• Newbie
  • *
0

;D

แหม...อ.อ๊อด ขนาดนางฟ้าเลยเหรอ
คุณ Malee_jung    แนะนำตัวหน่อยนะคะ

• Newbie
  • *
0
แหมๆ  เป็นผู้ชายหรอคะ   ???
           อ้าวแล้วที่ อ.โดเรมอน  เรียกว่านางฟ้าละคะ
           สาวๆไม่หัวใจละลายหรอคะ  ระวังนางฟ้าตัวจริงน้อยใจนะ   ::)

doramon

• บุคคลทั่วไป
0
select concat(b.generic_name,' ',b.strength,' ',b.units)as drug,
       sum(a.qty) as qty,sum(a.qty*b.unitcost)as cost,
       sum(a.sum_price)as price,count(distinct(a.vn))as vn,count(distinct(a.hn))as hn
from opitemrece a,drugitems b
where a.icode=b.icode
and a.rxdate between'2008-06-01'and'2008-06-01'
and an is null
group by b.generic_name,b.strength,b.units
order by cost desc
limit 10

ลองดูนะคะ
cost= ทุน price=มูลค่าขาย
vn = จน.ใบสั่งยา
เราดึง unit cost จาก drugitem ดังนั้นถ้าข้อมูลไม่สูมบูรณ์ก็ไม่ถูก ระวังด้วย
อ้อ ..สั่งข้างบน เฉพาะคนไข้นอกนะคะ
เปลี่ยนวันที่เป็นช่วงที่ต้องการ

ฝากคอมเม้นคำสั่งหน่อยนะคะแบบว่ากำลังเริ่มต้น

• Newbie
  • *
0
อ.อ๊อด  คะ   
            ....ขอโทษกร๊าบ....
                           ดูไม่ดีเองก๊าบ 

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
คุณ Malee_jung    แนะนำตัวหน่อยนะคะ

อ้าว...แล้วตัวเองไม่แนะนำบ้างเหรอ..ตัว..........  ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)