ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับปรุงโปรแกรม  (อ่าน 4478 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
การปรับปรุงโปรแกรม
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 01:43:51 AM »
0
ข้อเสนอแนะเพื่อปรับปรุงโปรแกรมครับ
1. หลังจากที่มีเมนูแบบใหม่ (Ribbon UI) ทำให้ดูดีสวยงาม แต่ปัญหาที่พบคือเมนูแบบนี้มีข้อจำกัด เช่น การแสดงรายการเมนูย่อย ๆ หายไปหลายรายการ ไม่ครบถ้วนเท่ากับเมนูแบบเก่า (Menu & Toolbar) ...วันนี้ผมเบลอ ๆ เลยหาเมนูบางอันของห้องจ่ายยาไมม่เจอใน Ribbon UI เพราะลืมไปว่าเมนูเหล่านั้นอยู่ในเมนูแบบเก่า สอนเภสัชคนอื่น ๆ ให้ใช้โปรแกรม ก็คุ้น ๆ ว่ามีเรื่อง DUE, Drug Counselling, ADR, DIS แต่หาไม่เจอครับ งงเหมือนกัน เพิ่งจะนึกออกทีหลังครับว่าอยู่ในเมนูแบบเก่า
จึงอยากให้ปรับปรุงเมนูแบบ Ribbon UI ให้มีเมนูย่อยเหมือกับที่พบในเมนูแบบเก่า โดยจัดกลุ่มหมวดหมู่เมนูให้เหมาะสมครับ

2. ในส่วนของการค้นหา (ที่เกิดจากการกด space bar) บางครั้งมีการปรับภาษาให้โดยอัตโนมัติ เช่น การค้นผู้ป่วยในหน้าจอส่งตรวจ เมื่อกด space bar ที่ HN จะได้กรอบช่วยค้นข้อมูลและเปลี่ยนภาษาเป็นไทยให้เพื่อให้ค้นชื่อได้เลย แต่การ search บางที่ไม่เปลี่ยนเป็นภาษาที่ควรเป็นครับ (ภาษาที่ควรเป็น...หมายถึง...ใช้บ่อยกว่าอีกภาษาหนึ่ง)
รบกวนให้แก้ไขในทุก ๆ ที่ที่มีการใช้ระบบ search ครับ

3. ในส่วนของการยันทึกชื่อผู้ใช้งาน เช่น บันทึกชื่อแพทย์ หรือเจ้าหน้าที่ (เช่น http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5958.msg28755#msg28755) ควรกรองเอาเฉพาะข้อมูลที่เกี่ยวข้องมาให้เลือก เพราะหลายหน้าจอเมื่อเลือกชื่อแล้ว พบว่ามีรายชื่อให้เลือกมากเหลือกเกิน (กลัวเลือกผิดครับ) หรือว่ามีวิธีอื่นที่ผมไม่รู้ครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วย

ครับเท่าที่นึกออกแค่นี้ก่อนนะครับ

ข้อ 2 และ ข้อ 3 อ.mn อาจบอกว่าให้ capture หน้าจอมาให้ดูใช่ไหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น ฝากพวกเราช่วยกัน capture กันมาคนละหน้า 2 หน้า หรืออาจจะแบ่งกันว่าใครจะ capture ในส่วนไหน จะได้ไม่เสียเวลาทำซ้ำกันครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การปรับปรุงโปรแกรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:14:16 AM »
0
เพิ่มเติมอีกนิดครับ
1. เกี่ยวกับการกำหนดสิทธิให้กับกลุ่มผู้ใช้ เมื่อเราปรับปรุงสิทธิให้กับกลุ่ม เช่นเพิ่มสิทธิบางอย่างเข้าไป สิทธิที่เพิ่มเข้าไปน่าจะตกถึงสมาชิกในกลุ่มทุกคนโดยอัตโนมัติ แต่ไม่เป็นเช่นนั้น ต้องไปเปลี่ยนกลุ่มเป็นกลุ่มอื่นแล้ว save ก่อน แล้วจึงเลือกเป็นกลุ่มที่ต้องการอีกครั้งจึงจะได้สิทธิของกลุ่มมาครบถ้วนตามที่เพิ่มใหม่
จะมีวิธีการอย่างไรให้เราปรับปรุงสิทธิของกลุ่มแล้วไปมีผลกับสมาชิกได้ทันที โดยไม่ต้องเปลี่ยนกลุ่มไป-มาอีก

2. ทำอย่างไรจะให้สมาชิกอยู่มนกลุ่มได้หลายกลุ่มและได้รับสิทธิตกทอดของกลุ่มทั้งหมดที่สังกัดอยู่ เช่น ที่ห้องจ่ายยาผมแบ่งบุคลากรออกเป็น 2 กลุ่ม คือเภสัชกร และเจ้าหน้าที่ (จพ. และลูกจ้าง)
- เจ้าหน้าที่ทำงานได้ 1,2,3
- เภสัชทำงานได้ 1,2,3,4,5,6
จะเห็นว่าทั้ง 2 กลุ่มมีสิทธิที่เหมือน ๆ กันคือ งาน 1,2,3
ตอนนี้ต้องกำหนด 2 กลุ่ม และกำหนดสิทธิการใช้งานแบบข้างบน ต่อมาหากผมต้องการเพิ่มสิทธิการใช้งาน 7 เข้าไป ผมต้องเข้าไปแก้ไขทั้ง 2 กลุ่ม แต่หากสามารถกำหนดให้สมาชิกอยู่ได้มากกว่า 1 กลุ่ม และได้รับสิทธิของทั้ง 2 กลุ่ม เราสามารถกำหนดสิทธิการใช้งาน 7 เข้าไปเฉพาะกลุ่มเจ้าหน้าที่อย่างเดียว (ผมต้องกำหนดให้เภสัชอยู่เป็นสมาชิก 2 กลุ่ม) เภสัชก็จะได้รับสิทธิกรใช้งานที่ 7 ไปด้วยโดยอัตโนมัติ
หรือเภสัชบางคนอาจได้รับสิทธิมากกว่าเภสัชคนอื่น ๆ เช่น หัวหน้าห้องยาแต่ละห้องและเภสัชงานคลัง สามารถจัดการข้อมูลรายการยาได้ แต่เภสัชคนอื่น ๆ เขาไปใช้ไม่ได้ ตอนนีผมต้องกำหนดสิทธิเพิ่มให้กับเภสัชหัวหน้าห้องยาแต่ละห้องและเภสัชงานคลัง เป็นรายบุคคล (ที่จริงก็ไม่เยะเท่าไร 3 คนเอง) แต่อันนี้เป็นการยกตัวอย่างให้ดูครับ อาจมีกรณีอื่น ๆ อีก ที่ยังนึกไม่ออกตอนนี้

อ้อ..พยาบาลบางคนทำหน้าที่หลายอย่าง เช่น เป็นพยาบาลด้วย ไปทำงานดูแลแผนไทยด้วย ต้องกำหนดให้อยู่ 2 กลุ่ม เพื่อจะใช้เมนู้ทำงานได้ครอบคลุมครับ

ถ้าใครเคยเป็นผู้ดูแลระบบ Netware Server จะเข้าใจตรงนี้ครับ

ฝากพิจารณาด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:10:27 AM »
0
ผมเห็นด้วยกับพี่ udomchok ครับ (ยกเว้นเรื่องพันธมิตร ;D )

พอดีผมเกิดมาในยุค เมนูแบบใหม่ (Ribbon UI) ก็เลยคุ้นเคย และชอบกับเมนูแบบนี้แล้ว
เวลาว่างๆผมก็จะ Switch menu ไปลองแบบ Original ดู ก็พบว่า
"เฮ้ย มีเมนูซ่อนอยู่ในนี้เพียบเลย ของดีๆทั้งนั้นด้วย"
อยากทำ New button ขึ้นมาใหม่ เพื่อจะได้ดึงเอาเมนูที่ซ่อนอยู่มาจัดหมวดหมู่ใช้บ้างเหมือนกัน (แต่ทำไม่เป็น)
เพราะถ้าจะให้ไปใช้ Original menu ก็จะไม่ชินตาซะแล้ว และ Ribbon UI นี่มันทำให้ HosXP ดูไฮโซขึ้นตั้งเยอะนะครับพี่

ถ้ามีการจัดหมวดหมู่โปรแกรม(เมนู)ที่หายไป ให้มาแสดงผลในแบบ Ribbon UI --> ผมเห็นด้วยครับ

วันนี้พี่อุดมโชคพิมพ์ยาวจังเลยนะครับ เป็นจอมไอเดียคนหนึ่งเลยทีเดียว ที่ช่วยให้ HosXP เกิดการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง (ขนาดพี่ท่านได้เสนอไอเดียแบบตัวต่อตัวกับอ.ชัยพรมาแล้วนะเนี่ย ไอเดียเหลือเฟือจริงๆ)
ซึ่งผมก็เห็นดีด้วยนะครับ ถ้าโปรแกรมสามารถปรับตามรูปแบบการทำงานของผู้ใช้งานได้ และแนวทางในการพัฒนาโปรแกรมก็จะได้มาจากข้อเสนอแนะของผู้ใช้งานจริงๆ

พี่อุดมโชคตั้งกระทู้ แบบนี้ ดีไหมครับ คุณอยากเห็นอะไร ใน HosXP 4.52.1.1 (ผมสมมติเลขเอาน่ะครับ เอาเป็นว่า เวอร์ชั่น Daily build ตัวต่อไปดีกว่าครับ)
สำหรับผม โดยรวมโปรแกรมดีอยู่แล้วครับ อยู่ที่ผู้ใช้งาน(ผมเอง) ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ และบางอย่างต้องปรับตัวเข้าหาโปรแกรมบ้างครับ (แต่ถ้าโปรแกรมสามารถปรับตัวหามนุษย์ได้จะดีไม่น้อยเลยครับ อย่างเช่นhttp://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5959.0  )

ขอโทษด้วยนะครับ พอดีคำถามยาว คำตอบก็เลยยาวตามครับ  ;D
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 11:02:37 AM »
0
เพิ่มเติมอีกนิดครับ
1. เกี่ยวกับการกำหนดสิทธิให้กับกลุ่มผู้ใช้ เมื่อเราปรับปรุงสิทธิให้กับกลุ่ม เช่นเพิ่มสิทธิบางอย่างเข้าไป สิทธิที่เพิ่มเข้าไปน่าจะตกถึงสมาชิกในกลุ่มทุกคนโดยอัตโนมัติ แต่ไม่เป็นเช่นนั้น ต้องไปเปลี่ยนกลุ่มเป็นกลุ่มอื่นแล้ว save ก่อน แล้วจึงเลือกเป็นกลุ่มที่ต้องการอีกครั้งจึงจะได้สิทธิของกลุ่มมาครบถ้วนตามที่เพิ่มใหม่
จะมีวิธีการอย่างไรให้เราปรับปรุงสิทธิของกลุ่มแล้วไปมีผลกับสมาชิกได้ทันที โดยไม่ต้องเปลี่ยนกลุ่มไป-มาอีก

วันนี้มาทำใหม่ มันใช้ได้แล้ว แก้ไขสิทธิของกลุ่ม สมาชิกก็ได้รับสิทธิเลย งงงงงงงงงงง
ไม่รู้เป็น'ไร เมื่อวานมันไม่เป้นแบบนี้ ต้องมานั่ง set ให้ทีละคน 66666666666666

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 11:52:34 AM »
0
ขอโทษที่โพสต์ซ้ำ แต่เห็นว่าน่าจะเป็นประยชน์ครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--