ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการ LOCK ใบสั่งยา อย่างถูกต้องครับ  (อ่าน 10768 ครั้ง)

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
อยากทราบวิธีการ LOCK ใบสั่งยา ไม่ให้แก้ไขข้อมูลย้อนหลังครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนบ้าง และ ถ้าอยากจะแก้ไขจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ
ตอนนี้โรงพยาบาลโพธารามกำลังจะ LOCK ใบสั่งยา เพื่อป้องกันข้อมูลเดิมถูกลบโดยไม่ได้ตั้งใจครับ
ที่ผมคิดไว้คือการใส่ ค่าอะไรซักอย่างใน ฟิลด์ finance_number เพื่อให้เหมือนกับใบสั่งยานั้นมีการออกใบเสร็จ ไม่ทราบว่ามีวิธีการแบบไหนบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เพราะปัญหาเกิดจากมีข้อมูลบางส่วนหายไป ประมวลผล ยอดเงินแต่ละรอบไม่ตรงกันครับ
คิดว่าการใช้วิธีการนี้อาจจะแก้ไขปัญหาตรงจุดนี้ได้  เรียนท่านผู้มีความรู้ความเข้าใจ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบพระคุณครับ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบวิธีการ LOCK ใบสั่งยา อย่างถูกต้องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 18:32:32 PM »
0
 ;D

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
Re: อยากทราบวิธีการ LOCK ใบสั่งยา อย่างถูกต้องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 21:57:35 PM »
0
Lock ใบสั่งยา มีอยู่แล้วนี่ครับ ทั้ง ผป.นอก และผป.ใน

รู้สึกว่า OPD จะอยู่ที่ห้องการเงินเวลาออกใบเสร็จ check box สำหรับ lock ใบสั่งยา และที่ห้องจ่ายยาผู้ป่วยนอก ก็มี check box เช่นกัน

ผป.ก็มี ตรง Medication profile --> Tab ใบสั่งยา จะมี check box --> lock ใบสั่งยา

:)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 17:37:53 PM »
0
อ้างถึง
รู้สึกว่า OPD จะอยู่ที่ห้องการเงินเวลาออกใบเสร็จ check box สำหรับ lock ใบสั่งยา และที่ห้องจ่ายยาผู้ป่วยนอก ก็มี check box เช่นกัน
ผมลองใช้ LOCK แล้ว มันไม่ lock เลยครับ เหมือนเดิม เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นครับ
ผมใช้หน้าจอของห้องยานะครับ เพราะเราจะlock ที่ห้องยา
เพราะผู้ป่วยบางคนที่ไม่ต้องชำระเงิน ก็กลับบ้านได้เลย
ใบสั่งยาคนไข้สิทธิฟรีในระบบก็ยังจะไม่ผ่านห้องการเงินครับ
ตอนนี้ ลบได้ แก้ไขได้ ที่ผมใช้ อยู่ ver. 3.51.5.14 ครับ
ผมอยากจะlock ใบสั่งยา ไม่ให้มีการแก้ไข หน่ะครับ
รายงานการเงินจะได้ตรงถูกต้องมากขึ้น
และ อาจจะหาทางลดการพิมพ์ใบสั่งยาครับ

รบกวน อ.ช่วยดูให้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 18:48:33 PM »
0
อ้างถึง
ผมลองใช้ LOCK แล้ว มันไม่ lock เลยครับ เหมือนเดิม เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นครับ
ผมใช้หน้าจอของห้องยานะครับ เพราะเราจะlock ที่ห้องยา
เพราะผู้ป่วยบางคนที่ไม่ต้องชำระเงิน ก็กลับบ้านได้เลย
ใบสั่งยาคนไข้สิทธิฟรีในระบบก็ยังจะไม่ผ่านห้องการเงินครับ
ตอนนี้ ลบได้ แก้ไขได้ ที่ผมใช้ อยู่ ver. 3.51.5.14 ครับ
ผมอยากจะlock ใบสั่งยา ไม่ให้มีการแก้ไข หน่ะครับ
รายงานการเงินจะได้ตรงถูกต้องมากขึ้น
และ อาจจะหาทางลดการพิมพ์ใบสั่งยาครับ

ปัญหาที่นี้  มีการให้สิทธิ์ แก้ไขใบสั่งยาได้

ไปลดสิทธิ์ ก็มีปัญหาอีกว่า ทุกจุดไม่ได้ลงค่าใช้จ่ายให้ 
ต้องให้ การเงิน หรือ ห้องยา มาพิมพ์เพิ่ม 

กำลังหาวิธีแบบ  auto  lock 

ทุกสิทธิ์ แก้ไม่ได้อยู่

รบกวน อ.ช่วยดูให้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 21:15:22 PM »
0
Lock ของห้องยา กับ Lock ของห้องการเงิน มันคนละตัวกันครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 21:29:06 PM »
0
Lock ของห้องยา กับ Lock ของห้องการเงิน มันคนละตัวกันครับ

รพ โพธาราม มีปัญหาเรื่องการกลับ ไปแก้ไข ข้อมูลที่  ผ่านมาหลายวันแล้วครับ

พี่ รุ่ง  เขา ต้องการที่จะ lock แบบที่ไม่มีใครเข้าแก้ได้อีกเลยครับ

เพราะว่ามีปัญหาว่าเวลาพิมพ์  ใบสรุป ไปแล้ว 

มีคนไปยอดดู แล้วแก้ด้วยครับ

ทำให้มันไม่ตรง  ก็เลย อยากที่จะ  lock  แบบใครก็แก้ไม่ได้  ไม่มีในระบบสิทธ์แก้ได้เลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 21:35:24 PM »
0
ใช้ห้องการเงิน Lock ไงครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:13:05 PM »
0
ใช้ห้องการเงิน Lock ไงครับ

ok

admin  โพธาราม บอกว่า ยังแก้ได้ครับ  ผมเคยสอนอันไปแล้ว
 ???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 15:26:23 PM »
0
ขอลองทดสอบก่อนนะครับ
ขอบคุณครับ
็HOSxP XE

doramon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 15:43:49 PM »
0
update vn_stat set print_done = 'Y'

select * from ovst where finance_lock='Y'

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 16:07:24 PM โดย doraemon(saiyok) »

doramon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 15:47:08 PM »
0
ทำที่การเงินมัน lock ได้ที่ห้องตรวจแพทย์ไม่ให้ key เพิ่ม 

แต่ห้องยายัง key เพิ่มได้ครับ

doramon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 15:52:06 PM »
0
แจ้ง อ.ชัยพร ครับ

ตามที่ อ. แนะนำ  พบว่า สามารถ lock ได้จริงที่ เมนูห้องแพทย์ เท่านั้น

ห้องยา และ การเงิน 

ห้องยา key เพิ่มได้ ไม่มีอะไรบอกว่า เก็บเงินแล้ว

การเงิน สามารถ ย้อนไป แล้วบอกว่าออกใหม่  ก็สามารถลงเพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 15:58:45 PM »
0
ผมมองจุดนี้มันมี 2 ด้านนะครับ

ด้านหนึ่ง
ข้อดี ป้องกันการลบโดยไม่ตั้งใจ ป้องกันการแก้ไขโดยผู้ไม่ประสงค์ดี

ข้อเสีย  หากต้องการแก้ไขข้อมูลย้อนหลัง อันเนื่องมาจากลงข้อมูลผิดพลาดจะทำอย่างไร

???
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

doramon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 16:11:56 PM »
0
ผมมองจุดนี้มันมี 2 ด้านนะครับ

ด้านหนึ่ง
ข้อดี ป้องกันการลบโดยไม่ตั้งใจ ป้องกันการแก้ไขโดยผู้ไม่ประสงค์ดี

ข้อเสีย  หากต้องการแก้ไขข้อมูลย้อนหลัง อันเนื่องมาจากลงข้อมูลผิดพลาดจะทำอย่างไร

???

จะได้แจ้งให้ ผู้อื่นทราบด้วย ไม่ใช้ทำไปเอง คนเดียวแล้วมีผลทำให้ การสรุปการเงินของผู้ป่วยผิด 

เนื่องจากว่าเอกสารได้พิมพ์ไปแล้ว 

แต่แก้คอม ตามหลังแล้วไม่ได้แก้ข้อมูลกระดาษที่พิมพ์  หรือ ที่จด ทำให้   

โทษ ว่าโปรแกรม hosxp เก็บข้อมูลผิด

doramon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 16:16:54 PM »
0
น้องกิจ  คงมีความต้องการว่า 

หลังจากการทำงานสิ้นสุด ไปแล้ว 24 ชม 

ไม่ให้ใครสามารถ ไปแก้ข้อมูล หรือ เพิ่มข้อมูล ได้อีกครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 22:02:07 PM »
0
ใช้ห้องการเงินปิดบัญชีไปเลยครับ

doramon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 22:47:33 PM »
0
ใช้ห้องการเงินปิดบัญชีไปเลยครับ

อันนี้และเป็นเครื่อง ยาก ครับ

;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:36:40 AM »
0
เรียน อ.ชัยพร

ผมลองใช้เมนู ปิดรายการลูกหนี้   
อยากเรียนถามอ.ว่า      1.เมนูนี้ใช้กับคนไข้นอกอย่างเดียวใช่ไหมครับ
                                 2. ถ้าอยากจะล็อกข้อมูลการเงินคนไข้ใน จะใช้ได้จากเมนูไหนบ้างที่ล็อกการแก้ไข
ไม่ให้แก้ไขย้อนหลัง  เช่น  ผมอยากล็อกข้อมูลของผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยในที่มารับบริการปีที่แล้ว
ไม่ให้ใครเข้าไปแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงยอดเงินได้ แม้แต่บาทเดียวครับ

ผมลองทดสอบเมนูปิดรายการลูกหนี้แล้ว
สามารถใช้ได้ครับ แต่ใช้ได้กับคนไข้นอก และเมนูยังไม่สะดวกครับต้องทำทีละสิทธิครับ
รบกวนอ. เพิ่ม ทุกสิทธิให้ด้วยครับ code นี้ผมดึงข้อมูลทุกสิทธิมาแล้วครับ แต่ ทำต่อไม่เป็นแล้วครับ  ;D ;D

select v.vn,v.hn,concat(p.pname,p.fname,' ',p.lname) as ptname,v.vstdate,v.pttype,y.name as pttype_name,
v.pdx,i.name as pdx_name,v.income,v.rcpt_money,uc_money,sum(rc.amount) as rc_amount
from vn_stat  v
left outer join patient p on p.hn = v.hn
left outer join pttype y on y.pttype = v.pttype
left outer join icd101 i on i.code = v.pdx
left outer join rcpt_debt rc on rc.vn = v.vn
where v.vstdate between '2008-07-04' and  '2008-07-04'
and  v.pttype in (select pttype from pttype)  and v.uc_money > 0
group by  v.vn,v.hn,p.pname,p.fname,p.lname,v.vstdate,v.pttype,y.name,v.pdx,i.name,v.income,uc_money
having sum(rc.amount) is null or sum(rc.amount)=0

3.ถ้าเกิดคนไข้ admit แล้ว ยอดเงินก็ถูกโอนไปทำให้ ฟิลด์ uc_money เป็น 0 แต่กรณีคนไข้ยกเลิกการ admit ทำให้คนไข้รายนี้ไม่ปรากฏ ในรายการที่จะปิดบัญชีครับ

ขอบคุณอ.ชัยพร อ.อ๊อด อ.นาจ และชาว HOSxP ทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2008, 16:01:42 PM โดย TanKit(กิจ) »
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 18:07:59 PM »
0
ขุดกระทู้ครับ รอ อ.ชัยพรมาตอบ ครับ ;D ;D ;D
็HOSxP XE

doramon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 00:03:22 AM »
0
เรียน อ.ชัยพร

ผมลองใช้เมนู ปิดรายการลูกหนี้   
อยากเรียนถามอ.ว่า      1.เมนูนี้ใช้กับคนไข้นอกอย่างเดียวใช่ไหมครับ
                                 2. ถ้าอยากจะล็อกข้อมูลการเงินคนไข้ใน จะใช้ได้จากเมนูไหนบ้างที่ล็อกการแก้ไข
ไม่ให้แก้ไขย้อนหลัง  เช่น  ผมอยากล็อกข้อมูลของผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยในที่มารับบริการปีที่แล้ว
ไม่ให้ใครเข้าไปแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงยอดเงินได้ แม้แต่บาทเดียวครับ

ผมลองทดสอบเมนูปิดรายการลูกหนี้แล้ว
สามารถใช้ได้ครับ แต่ใช้ได้กับคนไข้นอก และเมนูยังไม่สะดวกครับต้องทำทีละสิทธิครับ
รบกวนอ. เพิ่ม ทุกสิทธิให้ด้วยครับ code นี้ผมดึงข้อมูลทุกสิทธิมาแล้วครับ แต่ ทำต่อไม่เป็นแล้วครับ  ;D ;D

select v.vn,v.hn,concat(p.pname,p.fname,' ',p.lname) as ptname,v.vstdate,v.pttype,y.name as pttype_name,
v.pdx,i.name as pdx_name,v.income,v.rcpt_money,uc_money,sum(rc.amount) as rc_amount
from vn_stat  v
left outer join patient p on p.hn = v.hn
left outer join pttype y on y.pttype = v.pttype
left outer join icd101 i on i.code = v.pdx
left outer join rcpt_debt rc on rc.vn = v.vn
where v.vstdate between '2008-07-04' and  '2008-07-04'
and  v.pttype in (select pttype from pttype)  and v.uc_money > 0
group by  v.vn,v.hn,p.pname,p.fname,p.lname,v.vstdate,v.pttype,y.name,v.pdx,i.name,v.income,uc_money
having sum(rc.amount) is null or sum(rc.amount)=0

3.ถ้าเกิดคนไข้ admit แล้ว ยอดเงินก็ถูกโอนไปทำให้ ฟิลด์ uc_money เป็น 0 แต่กรณีคนไข้ยกเลิกการ admit ทำให้คนไข้รายนี้ไม่ปรากฏ ในรายการที่จะปิดบัญชีครับ

ขอบคุณอ.ชัยพร อ.อ๊อด อ.นาจ และชาว HOSxP ทุกคนครับ

คนไข้ใน เดียวหาก่อน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 09:12:40 AM »
0
ขอบคุณมากครับ รอคำตอบครับ ;D ;D ;D
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 21:34:42 PM »
0
ขุดกระทู้ครับ รอ อ.ชัยพรมาตอบ ครับ   ;D ;D

พอดีเห็นอ. ออนอยู่ครับเลยขุดขึ้นมา
็HOSxP XE