ผู้เขียน หัวข้อ: ทำใบเบิกเวชภัณฑ์ แบบติ๊กรายการเหมือนใบLAB ได้ หรือไม่  (อ่าน 5064 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
สวัสดีครับ อาจารย์ และพี่ๆทุกท่าน
วันนี้ผมได้รับ request มาจากพยาบาลท่านหนึ่ง ว่า

"จะขอให้ทำใบเบิกเวชภัณฑ์ ให้เป็นแบบ แบบฟอร์มใบLAB ที่ให้เลือกติ๊กเอา ได้หรือไม่"

เนื่องจากน้องผู้ช่วย( ??? ) ไม่รู้จักชนิดของเวชภัณฑ์
ซึ่งถ้าเป็นแบบฟอร์มให้ติ๊กเอาได้ ก็จะได้เห็นรายการ และไม่ลืมสั่งแน่นอน
เนื่องจากคุ้นเคยกับระบบเก่าๆ ที่ติ๊ก ติ๊ก ติ๊ก เอาได้

เบื้องต้น ผมแจ้งให้ป้า จดใส่กระดาษเป็น manual ไปก่อนครับ ว่าเบิกเวชภัณฑ์อะไรบ้าง
จากนั้นค่อยมาให้น้องสั่งพิมพ์เอา เพราะเพียงแค่กดอักษรไม่กี่ตัวก็จะมีตัวเลือกมาให้เลือกอยู่แล้ว
แถมสามารถกำหนดจำนวน และเปลี่ยนแปลงราคาได้อีกด้วย
น่าจะดีกว่า ติ๊ก ติ๊ก ติ๊ก นะครับ ป้า นะ

ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อว่าพี่ๆจะมีวิธีการแก้ไขปัญหานี้เป็นอย่างอื่น
จะได้ช่วยๆกันแชร์ประสบการณ์กันครับ ขอบคุณครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ทำเป็นหน้าจอขอเบิกผ่าน Web server ครับ (php หรืออะไรก็ได้)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ผมดีใจ ที่ได้ทราบว่าพอจะมีแนวทาง และมีความเป็นไปได้
แต่ด้วยความสามารถอันน้อยนิดของผม คงไม่สามารถทำได้ด้วยตนเองในตอนนี้
ต้องขอความกรุณาจากอาจารย์ และพี่ๆทุกๆท่าน ที่มีประสบการณ์ทางด้านนี้
ได้ช่วยกันสร้างสรรค์ผลงานดีๆออกมาให้เราได้ใช้งานกันต่อไป

( ไปบอกป้าแล้วครับ ว่าที่จริงโปรแกรมทำได้นะ แต่ผมไม่สามารถ ป้ารอไปก่อนละกัน ตอนนี้กำลังนั่งอ่านตำราอยู่อย่างเข้มข้น )
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--