ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนใบสั่งยา และ ใบเสร็จเป็น Zebra ครับ  (อ่าน 4171 ครั้ง)

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
  • Respect: 0
ไม่ทราบว่ามีที่ไหนใช้บ้างครับ
ใช้ Zebra 2844 ในการพิมพ์ใบสั่งยา และใบเสร็จรับเงิน  การกำหนดขนาดกระดาษ กว้าง4นิ้วครับ ด้านยาวแล้วแต่สามารถกำหนดได้ แสดงว่าต้องบีบ ความกว้างของใบสั่งยา และใบเสร็จรับเงินด้วย เดียวจะscan รูปมาให้ดูครับ 
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
  • Respect: +2
Re: การเปลี่ยนใบสั่งยา และ ใบเสร็จเป็น Zebra ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:04:00 AM »
0
ช่วยส่งตัวอย่างมาให้ดูหน่อยครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
Re: การเปลี่ยนใบสั่งยา และ ใบเสร็จเป็น Zebra ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:20:07 AM »
0
ก็น่าสนใจดีนะครับ ใช้กระดาษน้อยลง
ลดภาวะโลกร้อนด้วย (ขออิงกระแสหน่อยครับ  ;D)

เอกสารใบสั่งยา ใช้กันภายใน ไม่น่ามีปัญหา
แต่ใบเสร็จรับเงินนั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าระบบเบิกราชการ หรือหน่วยงานต้นสังกัดเป็นยังไง
แต่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ถ้านี่คือเอกสารใบเสร็จรับเงินที่ออกจากโรงพยาบาลจริง  ;)

ไหนๆก็ใช้ระบบแลนแล้ว ผมก็อยากรณรงค์ให้ใช้กระดาษกันให้น้อยที่สุดได้เป็นดีครับ
ยิ่งถ้าเป็นระบบ paperless ได้ด้วยนะ Adminอย่างผมสบายเลยครับ (ทำReportไม่เก่งครับ)

ขอตัวอย่างด้วยนะครับ เผื่อจะได้นำไปปรับใช้ด้วยคน
ขอเป็นไฟล์ .cds ด้วยนะครับ ถนัด C&D ครับ (Copy and Development)
ขอบคุณครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:00:15 AM »
0
เรื่องใบสั่งยาอาจจะใช้ thermal printer ได้ครับ แต่ใบเสร็จรับเงินผมว่าน่าจะใช้ dot matrix นะครับ เพราะต้องเป็นเอกสารที่ต้องมีตัว copy ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ chumphoncity

• เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:45:23 AM »
0
เคยอ่านในบอร์ดนี้ เมื่อไม่กี่วันก่อน
มีพี่ท่านหนึ่งบอกว่า ถ้าต้องการcopyก็สั่ง print 2 ทีสิครับ
ผมก็เห็นด้วยนะ ง่ายดี
แต่ไม่รู้ระบบบัญชีจะว่ายังไงบ้างครับ ???
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:58:57 AM »
0
แต่ลายเซ็นต์ที่เซ็นต์ในใบเสร็จก็จะเป็น 2 ลายเซ็นต์ อันนี้ไม่แน่ใจว่าต้นฉบับกับสำเนาต้องเป็นอันเดียวกันหรือเปล่า แต่ตามความคิดผมน่าจะเป็นอันเดียวกันนะครับ ใบเสร็จไม่น่าจะมีการพิมพ์ทีละ 2 ใบครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:09:55 AM »
0
ทำได้แบบที่บอกครับ แต่ว่าจะผิดระเบียน หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:30:49 PM »
0
การใช้กระดาษ เครื่องพิมพ์ Thermal  ต้องระวังเรื่อง การซีดลงของตัวอักษร  หลักฐานทางการเงินทั้งหลาย ถ้าซีดลดเรื่อยๆ จะทำยังไง
(ใบเสร็จร้าน 7-eleven คงไม่มีปัญหาเพราะ เราไม่ได้เอาไปเบิกต่อ แต่สำหรับผป.เบิกได้ กบก. หรือ สตง. จะยอมรับใบเสร็จประเภทนี้หรือเปล่า น่าคิดนะครับ)
 :)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 14:31:29 PM »
0
ประเด็นใบเสร็จ จาก Thermal Printer จะมีปัญหา เรื่อง ตัวพิมพ์ จะจาง เวลา เก็บรักษาไว้นาน ๆ อย่าง เด๊ยว ส่วน การสั่งให้พิมพ์ หลาย ครั้ง ไม่มีมีปัญหา

การออกใบเสร็จจึงเหมาะกับ เครื่อง Dot Matrix มากกว่า
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP