ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมด้วยช่วยกัน มาเติมเต็ม(คู่มือ) ส่วนที่ขาด กันดีไหม  (อ่าน 25391 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
สวัสดีครับ ผม หน่อง อีกแล้วครับท่าน ผมเป็นน้องใหม่ของครอบครัวแห่งนี้นะครับ
มีเรื่องอยากจะเสนอดังนี้ครับ

อยากจะขอเชิญชวนพี่ๆทุกท่านที่ใช้ และเคยใช้โปรแกรมHosXP
ช่วยกันจัดทำคู่มือการใช้งานฉบับสมบูรณ์และอัพเดท ทันสมัย
โดยอาจแบ่งกันทำเฉพาะในส่วนที่ตนเองถนัด
และส่งไปเก็บรวบรวมที่พี่ๆทีมงาน BMS ผู้จัดทำและดูแลโปรแกรม HosXP

เพราะผมคิดว่า หลายๆที่ น่าจะมีคู่มือการใช้งานภายในของแต่ละร.พ. แต่ละแผนกจัดทำกันบ้างแล้ว
ซึ่งน่าจะมีการส่งมาเก็บรวบรวมไว้ให้เป็นที่เป็นทาง และรบกวนทางทีมงานช่วยอัพเดทภาพโปรแกรมและวิธีการใช้งานตามปัจจุบัน ซึ่งน่าจะดีกว่าการรบกวนทางทีมงานให้ต้องเขียนโปรแกรมแล้วมานั่งเขียนรีวิววิธีใช้งานกันอีก ทีมงานจะได้มีเวลามาช่วยแก้ปัญหาอื่นๆให้แก่สมาชิกกัน ดีกว่าไหมครับ

อย่างน้อยพวกเราจะได้ภาคภูมิใจว่าได้มีส่วนร่วมในการขับดันโปรแกรม Open source แห่งนี้
เหมือนเมื่อครั้งหนึ่ง ผมและเพื่อนๆช่วยกันแบ่งโค้ดเกม CM4 มาช่วยกันแปลจากอังกฤษเป็นไทย ทั้งๆที่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ซะด้วยนะครับน่ะ CMTHAi ใครเรียนมหา'ลัยช่วงเดียวกับผม คงติดเกมนี้กันงอมแงม (CM=Championship Manager เกมจำลองเป็นผู้จัดการทีมฟุตบอลที่เคยได้รับความนิยมอย่างสูง ก่อนที่บริษัทเกมที่ต่างประเทศจะแยกกันทำเป็น CM และ FM ในปัจจุบัน)

ผมเองแม้จะเป็นน้องใหม่ ยังช่วยเหลืออะไรพี่ๆไม่ได้เลย แต่ก็จะพยายามรบกวนพี่ๆให้น้อยที่สุดนะครับ
ตอนนี้กำลังไล่อ่านกระทู้ย้อนหลังอยู่ครับ จะพยายามอ่านให้มากที่สุด ก่อนที่จะตั้งกระทู้ใหม่นะครับ
และต้องขอโทษด้วย ที่ผมอาจตอบกระทู้แบบไม่ค่อยมีสาระ เพราะผมเองก็ไม่มีสาระจริงๆครับ อาศัยเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากพี่ๆเอาน่ะครับ สวัสดีครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

doramon

• บุคคลทั่วไป
มื่อใหม่  linux แนะนำ CentOS  และ Fedora 

ก่อนครับ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Hero Member
ตาม   อ.อ๊อดครับ

ลอง  download   มาดูครับ ตามนี้ครับ

http://mirror.in.th/centos/5.1/isos/

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

• เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
_ขอบคุณครับอาจารย์อ๊อด และอ.ตะนอย999 หรือตาน้อย999 น้า มากเลยครับ

ผมกำลังศึกษาฟอรั่ม Linux อยู่พอดีเลยครับ
อ่านข้อเขียนการติดตั้งที่อาจารย์tanoy999ทำไว้ ละเอียดยิบ
กำลังดาวน์โหลดอยู่ครับ

แต่เครื่องที่ผมใช้นี่ เพิ่งลง ubuntu 7.10 desktop
เวลาโหลดจะช้ามากเลยครับ เพราะยังไม่ได้ลงโปรแกรมช่วยโหลด
คงต้องย้ายไปโหลดเครื่องที่ลงวินโดว์ไว้ จะมี IDM อยู่
แล้วเน็ทองค์การก็ช้ามากๆ แผ่นเดียว+IDM ยังใช้เป็นวัน
นี่อย่าง CentOS 6 แผ่น โหลดลืมเลยนะครับเนี่ย 555

6-10 พ.ค. 2551 นี้ ผมจะขึ้นกรุงเทพ ไปประชุมที่พัทยาครับ
ไม่ทราบว่าพอจะมีพี่ๆที่อยู่ใกล้ๆ(ตรงไหนก็ได้ ทางผ่าน ผมแวะได้ทั้งนั้น)
ใจดีแจกLinuxบ้างไหมครับ จะเอาแผ่นไปแลกให้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดี
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

ตะนอย    ครับ.....มดตะนอยไง      555555   ;D ;D ;D ;D
   อยากติดตั้ง  linux   centos    ตามนี้ครับ
  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5102.0

หรือ   freebsd   ก็ตามนี้ครับ >>>>  อันนี้เพิ่งหัดลองเล่นครับ   ได้  1  เดือน  ครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5205.0

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
อยากติดตั้ง  linux   centos    ตามนี้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5102.0
ผมลองแล้วใช้ได้ดีที่เดียวครับ
freebsd กำลังทดสอบครับ รอ server กำลังจะมา
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ตอนนี้ตั้งคิวIDMช่วยดาวน์โหลด CentOS ไว้แล้วครับ 6 แผ่น

ตามด้วย freebsd อีก 3 แผ่น (ที่จริงน่าโหลด freebsd ก่อนเนาะ พี่ตะนอยบอกใช้แผ่น 1 กับ 3เอง)

คาดว่ากลับจากพัทยาก็คงโหลดเสร็จพอดี เอิ๊ก

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะครับ ที่ช่วยชี้แนะ และต้อนรับอย่างดี

แต่อ่านกระทู้แล้วมีสอนติดตั้งOSกับSQL แล้วHosXPล่ะครับ
อยู่กระทู้ไหนหว่า หรือผมยังอ่านไม่ถึง ขอเวลาสักครู่นะครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อ้าว...ตกลงเป็นกระทู้เกี่ยวกับการชักชวนให้ทำคู่มือ หรือเป็นกระทู้แนะนำ สinux กันแน่ 5555555555

"อยากจะขอเชิญชวนพี่ๆทุกท่านที่ใช้ และเคยใช้โปรแกรมHosXP ช่วยกันจัดทำคู่มือการใช้งานฉบับสมบูรณ์และอัพเดท ทันสมัย โดยอาจแบ่งกันทำเฉพาะในส่วนที่ตนเองถนัด และส่งไปเก็บรวบรวมที่พี่ๆทีมงาน BMS ผู้จัดทำและดูแลโปรแกรม HosXP"

เป็นความคิดที่ดีมากครับ ขอสนับสนุน
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
ดีครับ เพราะ ที่ รพ ผม ก็มีพยาบาล มาขอ ประจำ เลย  ผมก็ไม่ยอมทำให้สะที เพราะ เคยทำไปแล้ว ก็ดันเอาไปเก็บไว้ใน ลิ้นชัก พอประชุม ดัน บอก เรายังไม่ให้ เค้า จน อับ ตัวใหม่ เอามาอ้างอีก  5555

แต่ สนับสนุน นะครับ มี หลายคนที่อยากจะ ศึกษา อย่างจริงจัง  เช่นการ ส่ง ข้อมูล งานประกัน การทำ เข้า สิทธิ์ ต่างๆ ในรูปแบบ offline ฯลฯ นะครับ
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ถ้างั้น ผมว่าเราควรมาเริ่มกันด้วยการแบ่งปันกันก่อนดีไหมครับ
ใครมีข้อมูล คู่มืออะไรที่เกี่ยวกับHosXP ก็ส่งมาแชร์กันที่บอร์ด
ก็คล้ายๆกับการที่พี่ๆเคยแชร์ report กันน่ะครับ

หรือถ้าจะให้ดีก็ส่งเมล์/PM ให้Moderator ของเว็บไปเลย
เพื่อที่พี่ๆModerator จะได้รวบรวมให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
ซึ่งอาจจะได้เห็นในเมนู Help ของตัวupgradeตัวต่อไป
(อ.อ๊อด เข้ามาอ่านแล้ว ถือว่ารับทราบแล้วนะครับ อิ อิ)
คงต้องรบกวนอาจารย์ทุกท่านร่วมทำหน้าที่ประสานงา...นกันก่อนนะครับ

ส่วนตัวผมตอนนี้ก็กำลังจัดทำไฟล์คู่มือเกี่ยวกับLABอยู่
อาจจะดูเหมือนสอนหนังสือสังฆราช หรือเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน
แต่ยังไงก็ถือว่าให้เป็นประโยชน์แก่อนุชนรุ่นหลังละกันนะครับ
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D งั้นก็ขอไฟล์คู่มือ LAB ก่อนแล้วกัน ไอ้กระผมไม่ถนัดอะไรซักอย่าง เป็นทุกอย่างแต่เอาดีไม่ได้ซักอย่าง
ไฟล์ก็ทำไว้เหมือนกันแต่ดู ๆ แล้วยังไม่ค่อยเข้าท่า ยังต้องปรับอีกโดยเฉพาะลำดับก่อน/หลัง ตอนนี้ยึดนโยบาย
อ.อ๊อด ครับ สั้น ๆ แต่ได้ใจความ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีตามสไตล์อ.อ๊อด "การใช้งานหน้าจอแต่ละหน้าจอไม่ยาก มันมีอะไรให้คีย์ก็คีย์มันให้หมดทุกอย่าง"......จบข่าว  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak

หน่องเองคร้าบ
ยังมือใหม่อยู่เลยครับ เลยขอไล่ทำแบบง่ายๆไปตั้งแต่การลงทะเบียนก่อนนะครับ
ตอนนี้กำลังทยอยทำไปเรื่อยๆ ภายในเดือนพ.ค.นี้ คาดว่าน่าจะเสร็จหมดทุกแผนก (ที่ผมใช้)
เป็นเอกสารภายใน(ที่ผมเข้าใจคนเดียว)ครับ ฝากไว้ให้คนรุ่นใหม่ทุกท่านครับ

ฝากรุ่นพี่ๆช่วยติติงเพิ่มเติมด้วยครับ
ส่วนรุ่นน้อง(จะมีไหมเนี่ย ผมว่าผมใหม่สุดแล้วนะ) ก็ขอให้ดัดแปลงให้เหมาะสมกับระบบที่ร.พ.ของตนเองก่อนนำไปใช้ด้วยนะครับ (C&D = Copy and Development  ;D)

ทำคู่มือครบเมื่อไหร่ ก็ได้ฤกษ์ขึ้นระบบเมื่อนั้นครับ

เติมเต็ม D.I.Y by yourself.
ง่ายๆ สไตล์นายนิ้งหน่อง นะนี่นะ

เวชระเบียน OPD ห้องแพทย์ LAB 4 หน่วยแล้ว เย้ ;D

(ต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ ที่มาโพสต์ให้รกบอร์ดเล่น
เผื่อคนที่เพิ่งเข้ามาใหม่ครับ จะได้รู้ว่าจะต้องส่องจอไหน )

เอ้ย ไม่ใช่ นั่น กบแล้ว  (ช่วงนี้หมกมุ่น หมกมุ่น) ;D ;D

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
เติมเต็ม D.I.Y by yourself.
ง่ายๆ สไตล์นายนิ้งหน่อง นะนี่นะ

เวชระเบียน OPD ห้องแพทย์ LAB 4 หน่วยแล้ว เย้ ;D

(ต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ ที่มาโพสต์ให้รกบอร์ดเล่น
เผื่อคนที่เพิ่งเข้ามาใหม่ครับ จะได้รู้ว่าจะต้องส่องจอไหน )

เอ้ย ไม่ใช่ นั่น กบแล้ว  (ช่วงนี้หมกมุ่น หมกมุ่น) ;D ;D

...ดีครับ ขยันๆ ไว้ อนาคตได้เป็นที่พึ่งของชาว HOSxP ได้ .. ;D..
...เยี่ยมครับ.. ;)...

...นิดนึงครับ สำหรับไฟล์ที่แนบกับกระทู้ ถ้าไม่ใช่ .cds  ต้องตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษครับ ไม่งั้นคนอื่นๆ จะโหลดไม่ได้ครับ..
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ใช้มา จะ 2ปี แล้วยังไม่มีคู่มือซักตัว ทำงานมาได้ไงวะเรา
 ??? ???

สงสัยต้องทำบ้างแล้ว
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
ใช่ครับลองช่วยกันทำคู่มือนะครับ
         เห็นด้วย
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

doramon

• บุคคลทั่วไป
;D ;D ;D งั้นก็ขอไฟล์คู่มือ LAB ก่อนแล้วกัน ไอ้กระผมไม่ถนัดอะไรซักอย่าง เป็นทุกอย่างแต่เอาดีไม่ได้ซักอย่าง
ไฟล์ก็ทำไว้เหมือนกันแต่ดู ๆ แล้วยังไม่ค่อยเข้าท่า ยังต้องปรับอีกโดยเฉพาะลำดับก่อน/หลัง ตอนนี้ยึดนโยบาย
อ.อ๊อด ครับ สั้น ๆ แต่ได้ใจความ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีตามสไตล์อ.อ๊อด "การใช้งานหน้าจอแต่ละหน้าจอไม่ยาก มันมีอะไรให้คีย์ก็คีย์มันให้หมดทุกอย่าง"......จบข่าว  ;D ;D ;D

อธิบายมาก  จะทำให้คนใช้ งง  มากขึ้น น้อย ๆๆ แต่ทำได้เลยดีกว่า

;D

เวลาเชิญหัวหน้าแผนกต่างๆมาดูโปรแกรม
ผมก็จะบอกว่า พี่กดๆไปเถอะ ปุ่มทุกปุ่มมีหน้าที่ตามชื่อที่บอก ชัดเจนอยู่แล้ว
กดผิด ก็กดใหม่ได้  ;D

แต่ที่รู้ก็คือ CF อย่ากด ถ้าไม่อยากพิมพ์ใหม่  :D

และก็ออกตัวไว้ว่า ผมก็รู้แค่เรื่องทั่วไปของโปรแกรมเท่านั้นครับ
ถ้าเป็นงานเฉพาะของแผนก ก็ต้องให้คนในแผนกเรียนรู้และเขียนคู่มือกันเองครับ
คาดว่าขึ้นระบบจริงๆเมื่อไหร่ น่าจะมีคู่มือฉบับอัพเดทจากผู้ใช้งานจริงๆออกมาให้ชมกันครับ
ขอบคุณครับ

สังคมจะน่าอยู่ ถ้ารู้จักแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
แหม...ขยันจริง ๆ เลยนะน้องหน่อง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)