ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องรายงานครับ  (อ่าน 4591 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ขอความช่วยเหลือเรื่องรายงานครับ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 18:20:49 PM »
0
ผมได้เขียนรายงานสรุปการให้บริการแพทย์แผนไทยขึ้นมา
โดยแยกเป็น
1.ผู้ป่วยรับบริการแพทย์แผนไทย
2.ผู้ป่วยที่ได้รับยาสมุนไพร
3. = 1+2

แต่ยอด 1+2 จะไม่เท่ากับ 3 ครับ ขอคำชี้แนะด้วย
และยอดที่ preview ดูใน report design จะไม่เท่ากับ หน้าจอรายงาน Custom
ทั้ง ๆ ที่ข้อมูลช่วงเดียวกัน
ขอคำชี้แนะขอบคุณครับ  ;D

(รายงานชื่อ CUSTOM-สรุปยอดการให้บริการแพทย์แผนไทย และยอดการใช้ยาสมุนไพร (งานเภสัชกรรม))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2008, 18:23:42 PM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องรายงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 19:11:27 PM »
0

...น่าจะเกิดจากการนับรายใหม่แหล่ะครับ  " select count(distinct opitemrece.hn) " .....

...อาจจะมีผู้ป่วยคนเดียวกัน (HN เดียวกัน) ที่เป็นทั้ง ผู้ป่วยรับบริการแพทย์แผนไทย และ ผู้ป่วยที่ได้รับยาสมุนไพร (ทั้ง 1. และ 2.)
...เวลาแยกนับจาก 1. และ 2. HN นี้จะถูกนับทั้ง 2 จุด(รวมเป็น 2)   แต่พอนับรวม (3.) HN นี้จะถูกนับแค่ครั้งเดียว(รวมเป็น 1)  ผลที่ได้จากข้อ 3 เลยน้อยกว่า 1+2 ครับ  ลองตรวจสอบดูนะครับ... :D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องรายงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:12:19 AM »
0
ขอบคูณที่ชี้แนะครับ พึ่งจะเข้าใจว่าทำไมผลถึงได้แบบนี้
แล้วถ้าต้องการเขียน Varaible3 โดยมีค่าเท่ากับ Variable1+Variable2 จะต้องเขียน code อย่างไรครับ

ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:41:33 AM »
0
เราสามารถเอาค่าในตัวต่างๆ ออกมาบวกกันใน Variable เช่น ผมจะเขียน code ใน variable1 โดยเอาค่าจาก variable2 กับ variable3  มาบวกกัน แล้วแสดงใน variable1
   ผมก็เข้าไปเขียนใน variable1 ดังนี้ครับ
   value := variable2.value + variable3.value;
   เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

มาจาก http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0

credit ท่าน perjer4675 ครับ

ลองดูครับ

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:17:44 AM »
0
ขอบคุณครับ 

note
การบวก variable มีข้อแม้ว่าชนิดข้อมูลต้องเป็น interger นะครับ
ถ้าเป็น string ผลที่ได้จะเป็น variable1variable2  ไม่ใช่ variable1+variable2