ผู้เขียน หัวข้อ: server อยู่ดี ๆ ก็ดับไปเอง เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 15078 ครั้ง)

ออฟไลน์ porsche_bobeer

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยู่ดี ๆ master server ก็เกิดดับไปเอง เปิดขึ้นมาใหม่ ได้ซัก 1 ชั่วโมง (บางทีก็น้อยกว่านั้น) ก็ดับอีก เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ replicated server แทนอยู่ครับ
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: server อยู่ดี ๆ ก็ดับไปเอง เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:28:30 AM »
0
อาจจะเกิดปัญหาที่ระบบ Hardware ครับ (Mainboard / RAM )
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
Re: server อยู่ดี ๆ ก็ดับไปเอง เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:37:30 AM »
0
Mainboard ครับท่าน
 ผมก็พึ่งเสีย server ไป 1 ตัว อาการแรกๆ มันจะ restart เอง บางครั้งก็ Hang เป็นของ
HP ML150 Xeon ส่งเข้าศูนย์HP โชคร้ายครับหมดประกัน 3 ปี ศูนย์HP บอกเจอ 1ในล้าน ต้องเปลี่ยนM/B ใหม่

สรุป : รีบสำรองข้อมูลและหา server ใหม่ ได้แล้วครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:45:27 AM »
0
มีได้หลายกรณีครับ ผมว่าอาจเป็น ที่ Power Supply ,หรือ Mainboard,RAM(อย่างที่อาจารย์บอก)
กรณีหนึ่งที่เคยเจออยู่กับเครื่องคอมทั่วไป(ไม่ใช่ Server นะครับ แต่อาจจะเป็นกรณีเดียวกัน)เหมือนกันครับ ที่ Power Supplyมีปัญหา จ่ายไฟเข้าบอร์ดไม่พอ มันเลยดับเอง ผมเลยเปลี่ยน Power Supply แล้วลองเปิด 2 วันเลย แล้วใช้ พวก 3D Aqua ทดสอบระบบ ตลอด แล้วเครื่องไม่ดับครับ

ระวังนะครับ ให้เครื่องดับหลายครั้ง จะมีปัญหา เพราะ Board จะเสียครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +39
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:15:41 AM »
0
ขอบคุณทุกท่านนะครับ โชคดีที่่เมื่อเช้านี้ synchronize กับ slave ได้เรียบร้อย 100% ตอนนี้ก็ switch ไปใช้ slave server เรียบร้อย อยากถามอีกนิดว่าอาจเกิดจาก software ได้ไหมครับ ผมว่าจะลองปัดฝุ่น เช็ดถู server ตัวนี้ หลังจากเปิดมานาน 5 ปี แล้วลองลงโปรแกรมใหม่หมด ถ้ายังเป็นอยู่คงต้องได้ซื้อเครื่องใหม่แน่ ๆ เลย (จะดีใจ หรือเสียใจดีเนี่ย)
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 10:20:49 AM »
0
ขอถามหน่อยนะครับ เคยได้ปิด Server บ้างไหมครับ แล้วได้ลองเปิดฝาเครื่องออกมาทำความสะอาด หรือสำรวจข้างในบ้างไหมครับ (อันนี้ในกรณีที่ไม่ใช่ห้องปิด หรือพวกแร็กซ์นะครับ) และอุณหภูมิห้องก็มักจะมีปัญหา รวมกับความชื้นนะครับ เพราะจะทำให้พวก IC ต่างๆที่อยู่ใน Board บวมครับ อันนี้ผมเจอกับตัวเองเลย Server Net บริษัทที่เคยทำงาน มันงอๆบวมๆเลยครับ แต่ไม่มาก ลองเปิดเครื่องดูแรกติด พักหลังไม่ติด แล้วเปิดไม่ติดเลยแม้แต่ Bios ลองเปิดเครื่องดู ถึงกับงงครับ มันบวมครับออกมากครับ พักหลังมานี้ ต้องสำรวจอุณหภูมินิดหน่อย แต่อย่างว่าแหละครับ บางโรงพยาบาล ไม่ได้มีห้องปิดหรือมีแร็กซ์ที่ติดแอร์ 24 ชม. เสมอไป ก็ต้องยอมรับครับ Server ก็เหมือนอุปกรณ์ไฟฟ้า อยู่ได้ 5 ปี ไม่ว่าตกรุ่นหรือก็เสียไป
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +39
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 11:00:58 AM »
0
ตอนนี้ server อยู่ที่ศูนย์คอมครับ กำลังจะปรึกษาทีมงาน และผอ.ว่า จะเปิดแอร์จาก 6 โมงเช้า ถึง 6 โมงเย็น (หลังเลิกงานอากาศน่าจะไม่ร้อนมาก) หรือควรเปิดตลอด 24 ชั่วโมงดีครัีบ

ปล.ขอถือโอกาสแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเลยนะครับ จะได้ไปปรับใช้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 11:13:52 AM »
0
Power Supply หรือป่าวครับ ผมเคย เสีย ตรงนี้ครับ เนื่องจากฝุ่น เกาะมากจน พัดลมไม่ระบายความร้อน ส่วนสาเหตุ อื่นๆ ก็ ท่านด้านบน ตอบไว้หมดแล้วนะครับ ผมก็พึ่ง ขอ หมอ ทำห้อง server ติดแอร์ เปิดทำความเย็น 24 ชม ครับ มี ดีเลย์ สลับ ห้องไม่ให้ญ่จะได้ไม่เปลือง ไฟ แอร์ไม่ต้องทำงาน ตลอด (ขอ ครึ่งปีพึ่งผ่าน) ทำไว้ สำหรับอนาคตนะครับ ต้องใช้อีกนาน ทุกวัน นี้ ก็ขยัน มาเปิดแอร์ ให้ เครื่อง server ที่ตั้งในห้องทำงานผม เวลาที่อากาศร้อนๆ ช่วง กลางคืนนะครับ กลางวัน เปิด แอร์ทั้งวันอยู๋แล้วในห้อง
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 14:11:27 PM »
0
โรงพยาบาลผม เครื่องเซริฟเวอร์หลัก ตั้งอยู่ในห้องยา ครับ
แอร์ เช้า-เย็น  อากาศไม่ค่อยระบายครับ เซริฟตัวสำรองอยู่ที่ ศูนย์คอมครับห้องติดแอร์ 24 ชม. ครับ
ผมคิดว่าอายุการใช้งานเซริฟเวอร์หลักคงจะน้อยกว่าเซริฟเวอร์สำรองแน่นอน
ที่ตั้งเซริฟเวอร์มีผลนะครับ สภาพอุณหภูมิและความชื้น  การถ่ายเทของอากาศ
ควรตั้งให้เหมาะสมครับ

รอวันเซริฟเวอร์มีปัญหาครับ เพราะฝุ่นเยอะเหลือเกิน -_-"
เตรียมพร้อมกับเรื่องที่จะเกิดขึ้นในอนาคต อย่าคิดว่าจะไม่มีวันที่Server ไม่พังครับ
ยังไงมันก็ต้องเกิดขึ้นซักวันครับ อย่าประมาทนะครับ  ;D
ผมก็พยายามซ้อมมันอยู่ อิอิ!! ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 21:59:47 PM »
0
ขอถามหน่อยนะครับ เคยได้ปิด Server บ้างไหมครับ แล้วได้ลองเปิดฝาเครื่องออกมาทำความสะอาด หรือสำรวจข้างในบ้างไหมครับ (อันนี้ในกรณีที่ไม่ใช่ห้องปิด หรือพวกแร็กซ์นะครับ) และอุณหภูมิห้องก็มักจะมีปัญหา รวมกับความชื้นนะครับ เพราะจะทำให้พวก IC ต่างๆที่อยู่ใน Board บวมครับ อันนี้ผมเจอกับตัวเองเลย Server Net บริษัทที่เคยทำงาน มันงอๆบวมๆเลยครับ แต่ไม่มาก ลองเปิดเครื่องดูแรกติด พักหลังไม่ติด แล้วเปิดไม่ติดเลยแม้แต่ Bios ลองเปิดเครื่องดู ถึงกับงงครับ มันบวมครับออกมากครับ พักหลังมานี้ ต้องสำรวจอุณหภูมินิดหน่อย แต่อย่างว่าแหละครับ บางโรงพยาบาล ไม่ได้มีห้องปิดหรือมีแร็กซ์ที่ติดแอร์ 24 ชม. เสมอไป ก็ต้องยอมรับครับ Server ก็เหมือนอุปกรณ์ไฟฟ้า อยู่ได้ 5 ปี ไม่ว่าตกรุ่นหรือก็เสียไป

ผมเครื่อง server อยู่ที่ห้องบัตร ครับคนเดิมไปเดินมาก็เห็นครับ ถ้ามันมีไฟไหม้ จะได้เห็นครับ

ของผมเปิด 24 ชม    365 วัน ครับ   

ไม่เปิด แอร์   เพราะว่าห้องเขาไม่ปิด     ตามสภาพ ห้อง

แต่เปลียน เครื่องทุกปีครับ

ไม่ได้รวย ครับ แต่เครื่อง   server  PC ธรรมดาครับ