ผู้เขียน หัวข้อ: Sacn ใบตรวจรักษา ใน Hosxp  (อ่าน 7785 ครั้ง)

ออฟไลน์ the205

• Full Member
  • the205
  • Respect: 0
    • http://www.pthos.org
Sacn ใบตรวจรักษา ใน Hosxp
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:40:48 PM »
0
ไม่ทราบว่า ที่รพ.ของท่านเป็นเหมือนกันหรือ ปาวคับ
1.  แพทย์ไม่ใช้ระบบ Hosxp ทุกคน  ห้องยาต้องkey รายการยาให้เพื่อพิมพ์ สติ๊กเกอร์ , เวชสถิติจะลง รหัส ICD-1o ให้โดยแพทย์จะเขียนในใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card

2.  พยาบาลมีทั้งที่พิมพ์และไม่ยอมพิมพ์ CC ลงในระบบ  บอกให้พิมพ์ก็ ไม่ยอมพิมพ์ บอกว่าพิมพ์ไม่ทัน และการซักประวัติทั้งหมด จะเขียนใส่  ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card 

3.  ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card   ที่ไม่บันทึก การซักประวัติลงในระบบ ,และแพทย์สรุปโรคเขียนไว้ใน ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card   แล้วให้จนท.เวชสถิติ ลง ICD-10 ตอนเย็น
ปัญหาข้อนี้คือว่า  เวลาที่พิมพ์เวชระเบียนออกมาใน Hosxp  ก็จะมีแต่ ส่วนที่เป็นข้อมูลทั่วไปของผู้ป่วย HN ชื่อ-สกุล ฯลฯ  แต่จะไม่ผ่าน เกณท์ ความสมบูรณ์เวชระเบียน เพราะ อยู่ดีๆบอกว่าผู้ป่วย เป็นโรคนั้นโรคนี้ แต่ไม่มีอาการ หรือการซักประวัติให้ผู้ตรวจประเมินดู (ตกเกณฑ์ไปเลยครับ)

4.ต้องทำงานซ้ำซ้อน ต้องหา OPD Card ให้ ตลอด ทั้งๆที่บอกว่ายกเลิก OPD Card แล้ว ให้บันทึกในเครื่องแทน แต่ก็ไม่ยอมบันทึกให้เต็มๆ สักที   แบบว่ามีหมอ ใช้แบบ OPD Card ส่วนหนึ่ง (ขอร้องให้ใช้บันทึกใน Hosxp แต่ไม่ทำครับ ผมเป็นหมอ ) และก็มี หมออีกส่วนหนึ่งให้ความร่วมมือ ดีมาก บันทึกทุกอย่างลง คอม หมดไม่ต้อง ใช้ OPD card เลย

ห้องบัตร ปวดหัว ครับ ประวัติมันอยู่ ทั้งสองส่วน ครับ ทั้งใน ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card  และในเครื่องคับ

==================  ไม่ทราบที่อื่นเป็นแบบที่รพ.ผมไหมครับ ==================

จึงอยากเรียนถาม เกี่ยวกับการ SCAN ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card   เข้าในระบบ Hosxp ครับว่า ขนาด ของ ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card  ตามขนาดที่รพ.ใช้ 7.78x8 นิ้ว นี้หาก Scan เข้าในระบบ  Hosxp
นี้

1.   Scan ผ่านโปรแกรม Hosxp ได้เลยไหมครับ หรือ ต้องทำอย่างไร เพื่อให้ได้ภาพที่หมอเขียนใน ใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card  ในแต่ละวัน โดยให้เข้าไปใน  Hosxp 

2.  ขนาดไฟล์ต่อใบตรวจรักษา หรือใน OPD Card   1 แผ่น จะประมาณเท่าไหร่  ถ้า  Scan ผ่านโปรแกรม Hosxp   .....Hardisk  140 G.  คนไข้ประมาร แสนสอง-แสนสาม visit ต่อปี  หากทำไปสัก ปี 2 ปี จะเต็มไหม
ครับ

===========================================================
แต่ก่อนรพ.ใช้ โปรแกรม medical 2000 ครับ เวลาคนไข้มาตรวจ เราจะ scan  ใบตรวจรักษา หรือ opd เก็บไว้ครับ ต้นฉบับก็เก็บๆ รวมไว้เฉยๆ ไม่ได้ค้น หมอก็ จะดูทุกอย่างใน ภาพ scan และในเครื่อง ก็มีข้อมูลบางส่วนที่หมอบันทึกในเครื่องคับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พอดี รพ .ได้ Server ใหม่มา จะ โอนภาพ Scan ที่มีเข้าใส่ ใน Hosxp และต่อไป ก็จะ Scan เก็บไว้เหมือนระบบเดิม  พอทำได้ไหมครับ  โดยหากจะ SCan ครั้งต่อไป ทำผ่านใน Hosxp ได้เลยไหม ครับ หากได้ ช่วยสอนวิธีด้วนครับ       เพราะขอร้องให้พิมพ์เท่าไหร่ ก็ไม่ใช้ไม่พิมพ์ แต่จะเอาประวัติที่ สมบูรณ์ อย่างเดียวต้องค้นหา OPD Card ให้อีก และไปดูกับประวัติเก่าใน เครื่องประกอบกันอีก  ( เหนื่อยครับ ผม ) รพ.ผมคงต้องใช้แบบคู่ขนาน ไปเรื่อยๆ ๆๆ ครับ )

ช่วยอ่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

รพ.โพนทอง  จ.ร้อยเอ็ด 043-572424
Start : ส.ค.2548  รพ.60 เตียง
ServerA :  IBM Xeon Xseries236  Ram 4G
Server B: IBM Xeon SystemX3200   Ram 4G
MYSQL 5.1.22-rc ,HOSXP v.3.55.7.14
Centos 5 , Client50

แยกเก็บภาพ scan http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0

mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: Sacn ใบตรวจรักษา ใน Hosxp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:45:14 PM »
0
ใน HOSxP มีระบบ Scan document ที่สามารถอ่านรหัส Barcode จากเอกสารได้ครับ (Barcode OCR) เพียงแต่ในเอกสารที่จะ Scan ต้องพิมพ์ Barcode ที่เป็นรหัส VN ลงไปด้วยครับ

Scan ได้จากเมนูนี้ครับ 
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:46:22 PM »
0
จากนั้นก็ Select Scanner แล้วกดปุ่ม Scan ครับ

ผู้ใช้ไม่ต้องกรอกข้อมูลของผู้ป่วยในขั้นตอนการ Scan (hn / vn) โดยโปรแกรมจะแปลงรหัส Barcode จากเอกสารเป็น HN / VN ให้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:55:43 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:47:41 PM »
0
... ผมลืมไปว่าระบบนี้ใช้ได้เฉพาะใน Commercial release

รบกวนช่วยส่ง mail ไปหาผมที่ manoi_rx@yahoo.com ด้วยนะครับ จะส่ง Link สำหรับ download commercial version ให้ครับ

(รพ. โพนทอง อยู่ในเงื่อนไข MA ของ ระบบ Data warehouse ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 14:03:12 PM โดย manoi »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:49:32 PM »
0
ขนาดของพื้นที่เก็บข้อมูลขึ้นอยู่กับคุณภาพของรูปที่ Scan ครับ ปกติโปรแกรมจะเก็บในรูปแบบ JPEG ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:53:15 PM »
0
แพทย์จะดูรูปที่ Scan เอาไว้ได้จากปุ่มนี้ หรือระบบ Patient EMR ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 13:57:33 PM »
0
รูปจุดทำงานจริงครับ

• the205
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 14:40:57 PM »
0
ขอบคุณครับ อาจารย์ เห็นภาพชัดเจนดีครับ

email :  the205@gmail.com ครับ
รพ.โพนทอง  จ.ร้อยเอ็ด 043-572424
ServerA :  IBM Xeon Xseries236  Ram 4G
Server B: IBM Xeon SystemX3200   Ram 4G
MYSQL 5.1.22-rc ,HOSXP v.3.55.7.14

แยกเก็บภาพ scan http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0

mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0

• the205
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 18:48:16 PM »
0
ได้ link สำหรับ   download  แล้วครับอาจารย์

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ vniwat

• Sr. Member
  • Respect: +3
    • www.bandunghospital.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 22:29:47 PM »
0
อ.ครับ รพ.ผมสนใจต้องทำอย่างไรครับ
นิวัฒน์ วงศ์ประทุม เจ้าพนักงานเวชสถิติ รพร.บ้านดุง จ.อุดรธานี
HOSxP ver 3.0
ขึ้นระบบ 1 เม.ย.51
HOSxP XE4.0
ขึ้น ระบบ บ.BMS 1 ตุลาคม 2558

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 00:53:29 AM »
0
ได้ link สำหรับ   download  แล้วครับอาจารย์

ขอบคุณมากครับ

ดีใจด้วยครับ

ผมก็ทดสอบใช้อยู่ กับ แรงงานต่างด้าว อยู่

ดีมากๆๆ สบายเลย

;D

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 13:13:53 PM »
0
"ไม่ทราบว่า ที่รพ.ของท่านเป็นเหมือนกันหรือ ปาวคับ"
ที่กล่าวมาทั้งหมดผมนึกว่าเป็นโรงพยาบาลที่ผมทำงานอยู่เสียอีกครับ เหมือนกันมากแทบทุกอย่างครับ เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยพิมพ์ข้อมูลลงในคอมพิวเตอร์มากนัก จะมีเฉพาะข้อมูลสำคัญๆ เท่านั้น แต่ก็เป็นนโยบายของโรงพยาบาลที่ไม่บังคับ ข้อนี้จึงทำให้ผมไม่ค่อยเป็นทุกข์มากนักกับการ Key ข้อมูล อีกอย่างที่นี่ไม่มีนโยบาย paperless ครับเวลาคอมพิวเตอร์มีปัญหาจึงกระทบกับระบบบริการน้อยครับ
ที่นี่เคยใช้โปรแกรมเดียวกันกับ โพนทองครับ ตอนเริ่ม HOSxP ใหม่ๆ ปี 50 โอนภาพสแกนจากโปรแกรมเดิมมาย้อนหลัง 3 ปี ที่เหลือก็อยู่ที่ Database ตัวเดิม (Oracle) ห้องตรวจแพทย์ยังมีโปรแกรมเดิมทุกห้องสามารถเปิดดูประวัติผู้ป่วยย้อนหลังได้ 10 ปีครับ กับ HOSxP ก็ใช้วิธี Scan ใบสั่งยาเป็นภาพ .tif เก็บในตาราง opdscan ตอนนี้ database โตขึ้นเรื่อยๆ (35 G) เพราะเปลี่ยนใบสังยาจาก A5 เป็น A4 ขนาดไฟล์ภาพใหญ่ขึ้น กำลังหา Server เก็บภาพและ Log อยู่ครับ อ.MN ใจดีพัฒนา HOSxP ให้สามารถแยกเก็บ image/log ได้ครับอันนี้สุดยอดไปเลยครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 17:19:49 PM »
0
อีกอย่างที่นี่ไม่มีนโยบาย paperless ครับเวลาคอมพิวเตอร์มีปัญหาจึงกระทบกับระบบบริการน้อยครับ
เรื่อง server ผมก็ไม่เคยมีปัญหา และการันตีได้ว่า ไม่มีโอกาสมีปัญหา
หลังจากทำเองและดูแลเอง
โดยมี พี่ๆน้องๆคนละจังหวัดหลายคนที่ให้คำแนะนำจาก web
จึงการันตีได้ว่าระบบ จะหยุดทำงานไม่เกิน 5 นาที แต่ระบบตอนนี้ถือว่านิ่งกว่าเดิมมาก(ไม่เคยมีปัญหาเลย)
และไม่เคยมีปัญหามา 2 ปีแล้ว และผมก็แนะนำน้องใน จ.กาญจนบุรี
ถ้าทำตามคำแนะนำแล้วให้ ฟ้าผ่าก็ไม่กลัว ไฟไหม้ ไฟดับก็ไม่เป็นไรระบบรันต่อได้
ระบบ รพ.ผม มั่นใจได้เลย และมีที่อื่นที่ช่วยดูก็ดีขึ้น
ประสบการณ์นี้ได้จากพี่ๆน้องๆคนละจังหวัด

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 17:22:58 PM »
0
เป็นปัญหาใหญ่เหมือนกันนะครับสำหรับการให้เจ้าหน้าที่เห็นความสำคัญของการคียข้อมูล ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่น่าจะมีปัญหาคล้ายๆ กันในเรื่องการลงบันทึกข้อมูลไม่ครบ และข้อเรียกร้องสำหรับผู้ใช้งานอย่างนึงก็คือการขอให้สแกน OPD CARD เก็บเพื่อให้ดูย้อนหลังได้ แต่จุดอ่อนของระบบนี้คือ ข้อมูลที่เก็บในลักษณะไฟล์ภาพสะดวกสำหรับการติดตามตรวจรักษา แต่ข้อมูลในภาพหลายๆ ตัวเอามาวิเคราะห์ใช้ประโยชน์ไม่ได้ แต่กรณีแบบนี้ก็อาจจะเหมาะสำหรับโรงพยาบาลที่มีปัญหาการบริหารจัดการอย่างที่ว่า..
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 19:56:35 PM »
0
เป็นปัญหาใหญ่เหมือนกันนะครับสำหรับการให้เจ้าหน้าที่เห็นความสำคัญของการคียข้อมูล ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่น่าจะมีปัญหาคล้ายๆ กันในเรื่องการลงบันทึกข้อมูลไม่ครบ และข้อเรียกร้องสำหรับผู้ใช้งานอย่างนึงก็คือการขอให้สแกน OPD CARD เก็บเพื่อให้ดูย้อนหลังได้ แต่จุดอ่อนของระบบนี้คือ ข้อมูลที่เก็บในลักษณะไฟล์ภาพสะดวกสำหรับการติดตามตรวจรักษา แต่ข้อมูลในภาพหลายๆ ตัวเอามาวิเคราะห์ใช้ประโยชน์ไม่ได้ แต่กรณีแบบนี้ก็อาจจะเหมาะสำหรับโรงพยาบาลที่มีปัญหาการบริหารจัดการอย่างที่ว่า..
ลืมส่งข่าวถึงพี่โด้ วันที่กลับจากด่านซ้าย ผมกลับทางน้ำหนาว ทางโหดมากฝนตกตลอดทางเลยครับพี่ กลับมาได้วันสองวันผมก็เริ่มคิดถึงควายที่ภูนาคำแล้วครับพี่ วันหลังจะไปใช้บริการใหม่นะครับ ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ