ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลในตาราง Patient เก็บผิดฟิวล์  (อ่าน 3240 ครั้ง)

ออฟไลน์ banmi

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ข้อมูลในตาราง Patient เก็บผิดฟิวล์
« เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 22:51:18 PM »
0
โรงพยาบาลบ้านหมี่ ลง HosXp ver 3.50.7.24 รันระบบได้ประมาณ 3 เดือนเศษ พบข้อมูลผู้ป่วยบางรายคำนำหน้าชื่อมาอยู่ในช่อง ชื่อผู้ป่วย ช่องนามสกุล เป็นเครื่องหมาย --  เลยเข้าไปตรวจสอบข้อมูลในตาราง patient พบว่ามีหลายๆ record ที่เกิดปัญหาคือช่องชื่อ ช่องนามสกุล และคำนำหน้าชื่อลงไม่สัมพันธ์กัน รบกวน อาจารย์ และท่านผู้ที่ทราบปัญหาหรือแนวทางแก้ไข ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะลองลงทะเบียนใหม่ ถ้าไม่ใส่คำนำหน้าชื่อ หรือ นามสกุล ระบบก็จะไม่ยอมให้บันทึกข้อมูล แต่ไม่ทราบว่าปัญหากรณีนี้ เกิดจาก สาเหตุใดครับ

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
Re: ข้อมูลในตาราง Patient เก็บผิดฟิวล์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 22:58:44 PM »
0
เกิดมาจากการโอนข้อม๔ลเก่าที่มาจาก stat หรือเปล่าครับ หลังจากที่โอนได้ตรวจสอบก่อนหรือยงัครับ
Yindee And Tan

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ข้อมูลในตาราง Patient เก็บผิดฟิวล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 23:00:58 PM »
0
มันผิดเพราะว่าข้อมูลของ stat เดิมครับ

เช่น

1.เวลาพิมพ์ ชื่อ ไม่มีคำนำหน้าชื่อ 
2.มีแต่ชื่อ ไม่มีนามสกุล
3. มี ,,, หลายอันในชื่อและ นามสกุล

จะให้ผมช่วยทำอะไรก็บอกได้ครับ

ช้ากว่า อ. นาจ 14 วินาที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2007, 23:11:15 PM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ banmi

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 23:35:17 PM »
0
ขอบคุณครับ   
 ช่วงแรกที่โอนข้อมูลมา เจอแต่ข้อมูลว่างๆ ได้ลบออกไปแล้ว  แต่มาสังเกตุอีกช่วง จึงพบลักษณะนี้ ตรวจข้อมูลกับ stat แค่บาง record ข้อมูลใน stat ปกติครับ  จะได้กลับได้ตรวจสอบให้ละเอียดขึ้น  แต่ก็พบบาง record เป็นการบันทึกใหม่ๆ แต่เกิดข้อผิดพลาดลักษณะ เดียวกัน ครับ 

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 23:38:45 PM »
0
ไม่เกิดแบบนี้แน่นอนครับ
แต่อาจจะเิกิดจากคนพิมพ์หรือเปล่าครับ  เพราะว่าเวลาที่พิมพ์ที่ hosxp
คำนำหน้าชื่อ  ถ้ามีการพิมพ์ก็พิมพ์ใส่ได้แบบที่เจอครับ และไม่ได้สังเกตุ

คนพิมพ์ไม่ได้ระวัง ครับ