ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มี message เตือน เวลา สั่งนัดคนไข้ แล้วไปตรงกับวันหยุดนักขัตฤกษ์  (อ่าน 6849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Hero Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
อยากให้มี message เตือน เวลา สั่งนัดคนไข้ แล้วไปตรงกับวันหยุดนักขัตฤกษ์ สามารถทำได้ไหมครับ เวลาพยาบาลนัดคนไข้ แต่ไปเลือกเอาวันที่เป็นวันหยุดนักขัตฤกษ์ แล้วอยากให้ระบบ hosxp เตือน message ขึ้นมาบอก

รบกวนอาจารย์ทุกท่านด้วยนะครับ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +39
    • Phanomphrai Hospital
มีอยู่แล้วครับ ใส่วันหยุดไว้ในตาราง holiday ได้เลยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ Guitar-hero

• โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
แล้วการที่จะให้มันมี message เตือนเวลาคนไข้จะนัด admin ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่าครับ เพราะผมลองเข้าไปดูใน ตาราง holiday ก็มีรายการวันหยุดอยู่ในตารางนี้แล้ว แต่เวลานัดคนไข้ ก็ไม่เห็นมี message เตือนบอกครับ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ bbbas

• ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
แล้วการที่จะให้มันมี message เตือนเวลาคนไข้จะนัด admin ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่าครับ เพราะผมลองเข้าไปดูใน ตาราง holiday ก็มีรายการวันหยุดอยู่ในตารางนี้แล้ว แต่เวลานัดคนไข้ ก็ไม่เห็นมี message เตือนบอกครับ
ถ้ากำหนดในตาราง holiday แล้ว ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรน่ะครับ ของผมก็ขึ้นเตือนปกติน่ะครับ ดังรูป
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
มีอยู่แล้วครับ ใส่วันหยุดไว้ในตาราง holiday ได้เลยครับ
เข้าเมนูไหน ยังไงครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เข้าเมนูไหน ยังไงครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

เข้าเมนู ทะเบียนการนัดหมาย  เพิ่มการนัด    เมื่อทำการนัด  และวันที่นัด  ไปตรงกับวันที่ในตาราง holiday  จะมี message เตือนดังกล่าว...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 140 Client   V.3 Version  3.67.7.8
Server  : CENTOS 7 +MySQL maria 10.x.x

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
ผมดาวน์โหลดไฟล์ที่ท่านสมาชิกแนบมาแล้ว แล้วจะนำไปใช้ต้องทำยังไงครับ มันค้างอยู่เลยหรือว่าผมทำไม่ถูก ผมคลิกเข้าตรงสายฟ้า แล้วคลิกโอเพ่นเลือกไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาแล้วกดปุ่มแอบเป็นข้าง ๆ ปุ่มโอเพ่น ถูกไหมครับ พอดีโง่มากไปหน่อยเลยทำไม่ค่อยเป็น
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
ผมดาวน์โหลดไฟล์ที่ท่านสมาชิกแนบมาแล้ว แล้วจะนำไปใช้ต้องทำยังไงครับ มันค้างอยู่เลยหรือว่าผมทำไม่ถูก ผมคลิกเข้าตรงสายฟ้า แล้วคลิกโอเพ่นเลือกไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาแล้วกดปุ่มแอบเป็นข้าง ๆ ปุ่มโอเพ่น ถูกไหมครับ พอดีโง่มากไปหน่อยเลยทำไม่ค่อยเป็น

ไม่มีใครในนี้โง่หรอกครับ ในโลกนี้ไม่มีใครรู้ไปทุกเรื่องหรอก อยู่ที่ว่า สิ่งที่เราไม่รู้ เราจะสนใจให้เรารู้ได้อย่างไรมากกว่า..........

สำหรับการนำเข้าตาราง ถ้ามั่นใจว่าของใหม่ดีกว่าของที่เรามีก็ตามนี้ 
1.เลือกตาราง holiday ขึ้นมา แล้วเปลี่ยนคำสั่งเป็น delete from holiday -> Exec
2.เปลี่ยนคำสั่งเป็น select * from holiday แล้ว Open -> เลือกไฟล์ holiday ที่โหลดมา -> Append -> Update คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ไม่มีใครในนี้โง่หรอกครับ ในโลกนี้ไม่มีใครรู้ไปทุกเรื่องหรอก อยู่ที่ว่า สิ่งที่เราไม่รู้ เราจะสนใจให้เรารู้ได้อย่างไรมากกว่า..........

สำหรับการนำเข้าตาราง ถ้ามั่นใจว่าของใหม่ดีกว่าของที่เรามีก็ตามนี้ 
1.เลือกตาราง holiday ขึ้นมา แล้วเปลี่ยนคำสั่งเป็น delete from holiday -> Exec
2.เปลี่ยนคำสั่งเป็น select * from holiday แล้ว Open -> เลือกไฟล์ holiday ที่โหลดมา -> Append -> Update คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ที่ผมจะลองทำดูก็อ่านในกระทู้นี้แหละ เขาบอกว่าถ้านัดผู้ป่วยแล้วมันเจอวันหยุดก็ให้มันเด้งขึ้นมาเตือน ผมใช้เวอร์ชั่น 3.55.8.14 ก็เลยลองนัดคนไข้มั่ว ๆ ดู เป็นวันที่ 23 ซึ่งเป็นวันอังคารตรงกับวันหยุดนักขัตฤกษ์ มันก็ไม่เตือน เลยสงสัยว่าปฏิทินเขายังไม่ดี ก็เลยจะนำปฏิทินที่ท่านสมาชิกอัพไว้แล้วลองดู แต่เผอิญว่าทำไม่เป็นก็เลยมาถามครับ เอ่อ ว่าแต่ว่าเวลาเปิดตาราง holiday เปิดที่ไหนยังไงครับ ใช่เปิดตรงสายฟ้าป่าวครับ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ออฟไลน์ k_toedkiets

• Respect: +2

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ที่ผมจะลองทำดูก็อ่านในกระทู้นี้แหละ เขาบอกว่าถ้านัดผู้ป่วยแล้วมันเจอวันหยุดก็ให้มันเด้งขึ้นมาเตือน ผมใช้เวอร์ชั่น 3.55.8.14 ก็เลยลองนัดคนไข้มั่ว ๆ ดู เป็นวันที่ 23 ซึ่งเป็นวันอังคารตรงกับวันหยุดนักขัตฤกษ์ มันก็ไม่เตือน เลยสงสัยว่าปฏิทินเขายังไม่ดี ก็เลยจะนำปฏิทินที่ท่านสมาชิกอัพไว้แล้วลองดู แต่เผอิญว่าทำไม่เป็นก็เลยมาถามครับ เอ่อ ว่าแต่ว่าเวลาเปิดตาราง holiday เปิดที่ไหนยังไงครับ ใช่เปิดตรงสายฟ้าป่าวครับ
ถูกต้องแล้วครับ
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------