ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหารือหน่อยครับ  (อ่าน 4841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iron

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอหารือหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:17:45 AM »
0
อยากจะหารือกับทางผู้เขียนโปรแกรมหน่อยครับ เรื่อง เวอร์ชั่นต่างๆของโปรแกรม
โดยตัวผมเองมีข้อปรึกษาดังนี้ครับ
1.อยากให้ทางผู้พัฒนาทดสอบเวอร์ชั่นให้เรียบร้อยก่อนปล่อยให้ดาวโหลดครับ เพราะในเมื่อทางผู้พัฒนาเก็บเงินค่าลิขสิทธิ์ ก็จะต้องมั่นใจว่าแต่ละเวอร์ชั่นที่จะปล่อยออกมาต้องมี Error น้อยที่สุด ไม่ใช่ออกมา Error เก่ายังแก้ไขไม่หมด Error ใหม่เพิ่มเข้ามา ออกเวอร์ชั่นในแต่ละเดือนน้อยๆ ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่อยากได้ความเสถียรมากกว่าครับ
2.สืบเนื่องจากข้อแรก หากเวอร์ชั่นเสถียรแล้ว เมื่อโทรไปหา Call Center ก็จะทำให้คำตอบที่ว่า "พี่ลองถอยไปใช้เวอร์ชั่น..." หายไป เปลี่ยนเป็นระบบช่วยแก้ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพครับ

สุดท้าย อยากให้ทางผู้พัฒนาช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ
นายจักรกฤษณ์ กิ้มเท่ง (Iron)
ลูกจ้างชั่วๆ เอ๊ย ลูกจ้างชั่วคราว
โรงพยาบาลกันตัง จังหวัดตรัง
SEVER  : IBM X3500M5
SEVER OS : SentOS 6.5 64bit &  HosXP VER.3.60.6.10
Mirror : IBM X3500M3
HOSPITAL : Kantang-Hospital

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: ขอหารือหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:56:59 AM »
0
ตอนนี้ในแต่ละ version จะมีปุ่ม Q.C. ลองกดเข้าไปก็จะทราบว่ามีปัญหาเรื่องอะไรบ้างในแต่ละระบบนะครับ ดังนั้นหากมี version ใหม่ออกมา ผมแนะนำให้รอทีม Q.C. ทำการตรวจสอบปัญหาในแต่ละระบบให้เสร็จก่อนแล้วจึงพิจารณาว่าควรจะนำมาใช้หรือไม่นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 00:16:28 AM »
0
อยากจะหารือกับทางผู้เขียนโปรแกรมหน่อยครับ เรื่อง เวอร์ชั่นต่างๆของโปรแกรม
โดยตัวผมเองมีข้อปรึกษาดังนี้ครับ
1.อยากให้ทางผู้พัฒนาทดสอบเวอร์ชั่นให้เรียบร้อยก่อนปล่อยให้ดาวโหลดครับ เพราะในเมื่อทางผู้พัฒนาเก็บเงินค่าลิขสิทธิ์ ก็จะต้องมั่นใจว่าแต่ละเวอร์ชั่นที่จะปล่อยออกมาต้องมี Error น้อยที่สุด ไม่ใช่ออกมา Error เก่ายังแก้ไขไม่หมด Error ใหม่เพิ่มเข้ามา ออกเวอร์ชั่นในแต่ละเดือนน้อยๆ ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่อยากได้ความเสถียรมากกว่าครับ
2.สืบเนื่องจากข้อแรก หากเวอร์ชั่นเสถียรแล้ว เมื่อโทรไปหา Call Center ก็จะทำให้คำตอบที่ว่า "พี่ลองถอยไปใช้เวอร์ชั่น..." หายไป เปลี่ยนเป็นระบบช่วยแก้ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพครับ

สุดท้าย อยากให้ทางผู้พัฒนาช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Download ไปแล้ว ยังไม่จำเป็นต้องรีบใช้นะครับ
รอดูตามบอร์ดต่าง ๆ หาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนครับ

การที่ BMS ปล่อยออกมาไม่ได้แปลว่าจะเสถียรเสมอไป และการทดสอบที่ BMS อาจไม่พบปัญหา แต่การใช้งานจริงอาจเกิดปัญหาได้ ด้วยสภาพแวดล้อมที่ต่างกัน ทั้งกระบวนการทำงาน และตัวข้อมูลเอง

ดังนั้น admin มีส่วนสำคัญในการตัดสินใจ update โปรแกรมครับ หากไม่แน่ใจอย่าเพิ่ง download ไปก็ได้นะครับ รอฟังเสียงวิพากษ์วิจารณ์ (แจ้งปัญหา) จาก admin ท่านอื่น ๆ ก่อนก็ได้

หรือใช้แล้วมีปัญหาก็ถอยหลังไปใช้เวอร์ชั่นที่ไม่มีปัญหาก็ได้ครับ ความเป็นจริงมันเป็นอย่างนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 11:15:59 AM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:22:14 AM »
0
ตอนนี้ในแต่ละ version จะมีปุ่ม Q.C. ลองกดเข้าไปก็จะทราบว่ามีปัญหาเรื่องอะไรบ้างในแต่ละระบบนะครับ ดังนั้นหากมี version ใหม่ออกมา ผมแนะนำให้รอทีม Q.C. ทำการตรวจสอบปัญหาในแต่ละระบบให้เสร็จก่อนแล้วจึงพิจารณาว่าควรจะนำมาใช้หรือไม่นะครับ
ผมได้เข้าไปดูแล้ว ก็รู้สึกชอบนะครับ ที่มีระบบการ Q.C. ที่ดีแบบนี้ เป็นหมวดหมู่และมีผู้รับผิดชอบชัดเจน
แต่สงสัยว่าได้กำหนดไหมครับว่าจะต้อง Test ให้เสร็จภายในเวลาเท่าไร เพราะเวอร์ชันล่าสุดตอนนี้ (3.55.9.3)
บางหัวข้อยังขึ้น Not Test อยู่เลยครับ
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:56:44 PM »
0
ผมให้ Deadline ทีม Q.C ที่ 3 วันทำการครับ ใครที่ update ไม่ทันอาจจะถูกลงโทษครับ (ตอนนี้มีหลายคนแล้ว)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 16:05:31 PM »
0
ผมให้ Deadline ทีม Q.C ที่ 3 วันทำการครับ ใครที่ update ไม่ทันอาจจะถูกลงโทษครับ (ตอนนี้มีหลายคนแล้ว)
โหดจัง  :'( :'( :'(
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)