ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบาย การเชื่อมต่อกับ LIS ใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไป  (อ่าน 58692 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
เนื่องจากที่ผ่านมานั้นการเชื่อมต่อผล Lab กับระบบ LIS นั้นทาง BMS ไม่ได้มีการปิดกั้นใดๆ โดยเราก็ได้แต่หวังว่าบริษัท LIS จะให้ความร่วมมือในการเชื่อมต่อผ่านตัว LIS Gateway ที่ทาง BMS ได้พัฒนาขึ้นมา แต่ปัจจุบันนี้มีบริษัท LIS อยู่ 2 กลุ่มคือ กลุ่มที่เชื่อมต่อผ่าน LIS Gateway และกลุ่มที่เชื่อมต่อโดยตรงผ่าน Database ซึ่งตอนนี้มีปัญหาก็คือ

ระบบ LIS Gateway ที่ทาง BMS พัฒนาไว้รองรับการเชื่อมต่อกับ LIS นั้นเป็นแบบไม่บังคับ นั่นก็คือถ้าผมเป็นบริษัท LIS แล้วไม่จำเป็นต้องเชื่อมต่อผ่าน Gateway ผมก็คงไม่อยากจะเชื่อมต่อผ่าน Gateway นะครับ เพราะว่ามีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น แต่ว่าทำไมต้องเชื่อมต่อผ่าน Gateway เนื่องจากในการเชื่อมต่อนั้นเราจะต้องทำการ Mapping รหัสของ Lab items แต่ละตัวให้ตรงกันกับ LIS แต่ละบริษัท และตอนนี้ในบาง รพ. ได้เชื่อมต่อกับ LIS หลายระบบ ทำให้หากไม่ได้มีการตกลงเรื่องของรหัสที่เชื่อมต่อให้ดี ก็จะมีปัญหาการอ่านผลที่ผิดพลาดเกิดขึ้น จากการส่งผล Lab รหัสเดียวกันจากระบบ LIS หลายระบบ 

เพื่อแก้ปัญหานี้ ผมจึงต้องเปลี่ยนนโยบายในการเชื่อมต่อกับ LIS ใหม่ครับ คือบังคับให้เชื่อมต่อผ่าน BMS-LIS Gateway ทุกบริษัท เนื่องจากปัญหานี้มีผลต่อความน่าเชื่อถือของข้อมูลในระบบเป็นอย่างมาก โดยใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไปจะมีการตรวจสอบ key ของ record (ในตาราง lab_order.check_key) ว่าถูกบันทึกจาก HOSxP หรือจากตัว Gateway หรือไม่ ถ้ามีค่าที่ไม่ถูกต้องโปรแกรมจะถือว่าเป็นผล Lab ที่ไม่ถูกต้องนะครับ

ฝาก รพ. ที่ได้เชื่อมต่อกับ LIS โดยไม่ผ่านตัว Gateway ให้แจ้ง บริษัท LIS ให้ติดต่อไปที่ BMS เพื่อทำการเชื่อมต่อกับระบบ LIS Gateway ด้วยนะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
Re: นโยบาย การเชื่อมต่อกับ LIS ใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 16:20:46 PM »
0

... ความน่าเชื่อถือของข้อมูลในระบบ นี่แหล่ะครับ

ตอนนี้ หลายๆ ที่ ยังมองข้ามความสำคัญ และละเลยกับเรื่องนี้อยู่ ...   :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
Re: นโยบาย การเชื่อมต่อกับ LIS ใน HOSxP 3.55.9.x เป็นต้นไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 18:07:44 PM »
0
เรื่องนี้จะกลายเป็นประเด็นปัญหากับบางโรงพยาบาล และเป็นช่องทางการแสวงหาผลประโยชน์จากคนบางกลุ่ม โปรดคอยติดตาม
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 19:35:09 PM »
0
เรื่องนี้ BMS ควรทำหนังสือแจ้งโรงพยาบาลด้วยนะครับคงไม่ทุกโรงพยาบาลก็ได้ครับแค่โรงพยาบาลที่ BMS เป็นผู้ Implement ให้หรือที่ BMS มีฐานข้อมูลอยู่ในมือก่อนก็ได้ เพราะเรื่องนี้คงไม่ใช่เรื่องระหว่าง BMS กับ LIS อย่างเดียว คนที่เกี่ยวข้องโดยตรงคือโรงพยาบาล เพราะโรงพยาบาลเป็นลูกค้าของทั้ง BMS และ LIS ครับ เพราะตอนนี้ Admin หลายโรงพยาบาลกลายเป็นคนที่คอยรับหน้าแทน BMS แล้วครับ อันนี้หลายคนบ่นมาแต่ไม่กล้าพูดผมก็เลยเอามาบอกต่อ  ;D ;D ;D

ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 19:46:23 PM »
0
ข้อตกลงระหว่าง BMS กับ LIS เป็นยังไงก็ควรแจ้งกลับมาที่โรงพยาบาลด้วยนะครับ ไม่ใช่ให้ LIS มาตีกินโรงพยาบาลอีกที เพราะคงมี LIS น้อยรายที่จะไม่เรียกเก็บค่าเชื่อมต่อกับ BMS จากโรงพยาบาลทั้งทางตรงและทางอ้อม เพราะมีบางโรงพยาบาลโทรมาสอบถามผมประหนึ่งว่าผมเป็นพนักงาน BMS แล้วแจ้งว่า มี LIS บางรายแจ้งว่า BMS คิดค่าเชื่อมต่อเป็นรายปี ปีละ 1xx,xxx บาท แล้วโยนภาระให้โรงพยาบาล แบบนี้เรียกว่าตีกินหรือว่าหลอกลวงครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 20:44:29 PM »
0
จริงๆ ทาง BMS เคยติดต่อบริษัท LIS เกือบจะทุกบริษัทเข้ามาคุยเรื่องการเชื่อมต่อผ่านตัว Gateway แล้วครับ ในเรื่องของค่าใช้จ่ายจะมีอยู่ 2 แบบคือ ไม่เคยเชื่อมต่อเลย และในแบบที่เคยพัฒนาระบบเชื่อมต่อกันแล้ว ส่วนการคิดค่าบริการเชื่อมต่อรายปี ๆ ละ 100,000 บาท นั้น ผมคิดว่าคงเป็นค่าพัฒนาระบบการเชื่อมต่อครั้งแรกเท่านั้นครับ ปัญหาในส่วนของการที่ LIS ไปเรียกเก็บเงินกับโรงพยาบาลเพิ่ม ส่วนนี้ผมก็เข้าใจครับ แต่ปัญหาก็คือผมเคยแจ้งทาง LIS ให้เตรียมตัวเอาไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ แล้ว (ประมาณ 1 ปีมาแล้วครับ) แต่มี LIS ไม่กี่บริษัทที่ให้ความร่วมมือในการเชื่อมต่อในแบบที่ถูกต้อง ส่วนที่เหลือพอ BMS ไม่บังคับ ก็ไปเชื่อมต่อโดยตรงกับ Database เอง คราวนี้พอมีปัญหาที่ทาง BMS ต้องหาทางออกให้ ก็เลยเป็นปัญหาแบบนี้ล่ะครับ

ผมจะขอเล่าที่มาที่ไปแบบนี้นะครับ

ที่ผ่านมาในระบบ HIS และ LIS ไม่ว่าจะเป็นระบบไหน หากจะเชื่อมต่อระบบกันจะมีการคิดค่าใช้จ่ายระหว่างกันอยู่แล้วครับ เพราะต้องมานั่งพัฒนา Tools และตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูล รวมถึงการนำไปใช้งานจริง เพราะบริษัทที่พัฒนา HIS ต้องรับผิดชอบกับปัญหาที่เกิดขึ้นกับข้อมูลของตัวเอง จึงไม่มี HIS ตัวไหนอยากจะให้ LIS เข้ามาเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลตรงๆ ต้องผ่านการตรวจสอบข้อมูลก่อนว่าอยู่ในรูปแบบที่ถูกต้องหรือไม่  ดังนั้น บริษัท LIS ส่วนใหญ่จะมีงบประมาณในการพัฒนาระบบเชื่อมต่อส่วนนี้เผื่อเอาไว้แล้ว และตั้งแต่แรกที่ HOSxP เคยเชื่อมต่อกับ LIS เราก็เชื่อมต่อกันผ่าน Gateway มาตั้งแต่ต้นและมีการคิดค่าพัฒนาในการเชื่อมต่อระบบมาตั้งนานแล้วเหมือนกันครับ ปัญหาก็คือพอมีบริษัท LIS มากขึ้น มีคนรู้จักโครงสร้างฐานข้อมูลของ HOSxP มากขึ้น ก็ทำให้หลายๆ บริษัท (LIS) ไม่อยากเชื่อมต่อผ่าน Gateway หันไปพัฒนา LIS ของตนเองให้เชื่อมต่อโดยตรงกับฐานข้อมูลของ HOSxP ได้เอง  พอเชื่อมต่อได้เองมันก็กลายเป็นการลดต้นทุนของระบบตัวเอง ซึ่งมันก็ดีนะครับ เพราะโรงพยาบาลก็จะได้ระบบ LIS ที่ราคาถูกลง และผมเองก็ถือว่าเป็นการช่วยเหลือ รพ. ที่ผ่านมาเราก็เลยไม่บังคับให้ LIS ต้องเชื่อมต่อกับ HOSxP ผ่าน Gateway น่ะครับ

แล้วทำไมผมถึงต้องมาบังคับตอนนี้ล่ะครับ ก็เพราะว่ามันมีกรณีที่เป็นปัญหาเกิดขึ้นครับ คือ รพ. ใช้ LIS 2 บริษัท แล้วไม่มีใครมารับผิดชอบกับปัญหาที่ข้อมูลมันไม่ถูกต้องจากการ Mapping รหัสในระบบของตัวเองที่ไปชนกันกับของอีกบริษัท  มันทำให้เราต้องมาทบทวนกันใหม่ครับว่า เราจะปล่อยให้มันเป็นปัญหาแบบนี้อีกหรือไม่ ตอนนี้ LIS ในประเทศไทย ผมคิดว่ามีเกิน 10 บริษัท แล้วในอนาคตก็มีความเป็นไปได้ที่ 1 รพ. จะใช้ LIS มากกว่า 1 ระบบ แน่นอนว่ามันต้องเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นอีก

การที่บริษัท LIS อ้างว่าเราคิดค่าเชื่อมต่อใหม่ทุกปีนั้น ที่ผ่านมาเราไม่เคยทำนะครับ ลองถามบริษัทที่เคยเชื่อมต่อกับ BMS มาแล้วก็ได้ เราคิดเฉพาะกรณีการติดตั้งระบบให้กับ รพ. ในครั้งแรกเท่านั้น และเราก็มีการเจรจากับบริษัท LIS ถึงเงื่อนไขต่างๆ ที่เป็นธรรมทั้งสองฝ่ายอยู่แล้วครับ

ดังนั้นหากบริษัท LIS อ้างว่าต้องเก็บเงินจากรพ. ไปจ่ายให้กับ BMS ปีละ 100,000 ทุกปีนั้น ถือว่าไม่จริงครับ คงเป็นข้ออ้างที่ไม่อยากมาเชื่อมต่อกันในแบบที่มันถูกต้องมากกว่า  ส่วนรายละเอียดต่างๆ ที่เราคิดเอาไว้กับ LIS ผมจะนำมาไว้ใน hosxp.net ให้นะครับ

ตอนนี้มีหลายบริษัทที่เชื่อมต่อข้อมูล LIS ผ่านทาง BMS-LIS Gateway ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ผมก็เลยคิดว่าปัญหาก็คือ บริษัทเหล่านี้ไม่อยากเชื่อมหรืออยากได้กำไรมากขึ้น เพราะยังไงผมก็คิดว่าเค้าคิดค่าเชื่อมต่อเผื่อเอาไว้ในราคาที่คิดกับโรงพยาบาลเอาไว้แล้วนะครับ

ปัญหาที่คุณปรเมษฐ เจอนั้นผมต้อขออภัยด้วยครับ ถ้า รพ. สงสัยในเรื่องของการคิดค่าบริการเชื่อมต่อ LIS สามารถโทรเข้าไปสอบถามโดยตรงที่ ฝ่ายการตลาดของ BMS ได้ครับ ไม่ต้องโทรไปถามคุณปรเมษฐ นะครับ คือคุณปรเมษฐ ไม่ใช่พนักงานของ BMS น่ะครับ ถามไปก็คงไม่ได้คำตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 20:58:49 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ john

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 20:48:33 PM »
0
หวังว่าเมื่อ bms คุยกับ lis แล้วจะแจ้ง รพ.ด้วยนะครับ เมื่อบ่ายวันนี้พวกขายน้ำยากับ lis โทรมาหาผม จะให้ รพ.จ่ายช่วยเพราะ
บอกว่า จ่ายหนักไป bms คิดปีละหกเจ็ดหมื่น และจ่ายทุกปี จะยังไงก็ควรบอก รพ. ไม่ควรให้เราถูกคนพวกนี้จกตาเราแบบนี้
ณัฏฐ์ ขันชัยภูมิ
รพ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ โทร 044848824
HOSxP 3.xx.x.xx
CentOS 6.0 MySQL 5.5.27-28.0 RAM 14 GB
HOSxP PCU สอ. 9 แห่ง
Email = hs3kig@gmail.com
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ส.ค. 2552 โดย BMS Team

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 20:57:45 PM »
0
ขอบคุณ อ.mn มากครับ
จริงๆแล้วพวกเราที่อยู่ในชุมชน hosxp.net เข้าใจปัญหานี้ดีครับ แต่คนที่เขาไม่ได้เข้ามา hosxp.net ไม่เคยมาอ่าน มาพูดคุยในนี้เขาไม่รับรู้กับพวกเรา ผมยังยืนยันว่าหนังสือราชการแจ้งไปยังโรงพยาบาลต่างๆน่าจะเป็นทางออกที่ดีผู้บริหารโรงพยาบาลจะได้รับรู้โดยตรงไม่ใช่จาก admin โรงพยาบาลหลายๆแห่ง admin ต้องเป็นธุระให้ BMS มาตลอดจนต้องถามหาความจริงใจกันแล้วครับ
อันนี้เป็นข้อความจากเพื่อนเราบางคน
"bms ต้องจริงใจกับเราเหมือนที่เราจริงใจกับ bms นะ ผมใช้บริการกับ bms มาตลอด แต่ถ้าปล่อยให้เขามาจกตา รพ ผมเสียความรู้สึกมาก"
แปลภาษาอีสาน คำว่า จกตา คือหลอกลวงนะครับ
เขา ในที่นี้คือ LIS กับบริษัทขายน้ำยาครับ
งานนี้โรงพยาบาลนี้ต้องโดนสามเด้งครับ BMS+LIS+น้ำยา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 20:59:52 PM »
0
หนังสือแจ้งนั้นผมจะรีบทำส่งตามไปกับหนังสือแจ้ง Activation package นะครับ

"bms ต้องจริงใจกับเราเหมือนที่เราจริงใจกับ bms นะ ผมใช้บริการกับ bms มาตลอด แต่ถ้าปล่อยให้เขามาจกตา รพ ผมเสียความรู้สึกมาก"

ประโยคนี้ผมอ่านแล้วก็สะอึกเหมือนกันนะครับ   แต่เชื่อเถอะครับว่าเราไม่ปล่อยปัญหานี้ให้ทำลายความรู้สึกแน่นอนครับ

อืม.... หรือผมควรจะปล่อยเลยตามเลย ไม่บังคับแบบเดิม ... ให้ LIS ไปชนกันเองอีกจะดีหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 21:17:05 PM โดย manoi »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 21:08:27 PM »
0
ขอบคุณอาจารย์ชัยพร มากครับ
ผมก็เห็นใจอาจารย์นะครับ ที่ต้องมาคอยบริหารจัดการหลายๆอย่างด้วยตัวเอง ทั้งที่ต้องเหนื่อยกับการพัฒนามามากแล้ว ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ข้อเสนอแนะที่เสนอไว้ผมเห็นว่ามันเป็นประโยชน์กันทุกฝ่ายที่จะช่วยกันพัฒนาต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 21:53:24 PM โดย poramat »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 21:28:45 PM »
0
อืม.... หรือผมควรจะปล่อยเลยตามเลย ไม่บังคับแบบเดิม ... ให้ LIS ไปชนกันเองอีกจะดีหรือเปล่าครับ

ผมอ่านประโยคนี้สะเทือนใจเหมือนกันครับ ผมว่าอาจารย์เดินหน้าต่อดีกว่าครับ ถ้ามีการกำหนดแนวทางชัดเจนแล้วน่าจะไม่มีปัญหา อนาคตต้องดีแน่นอนครับ เพิ่มกำลังใจให้อาจารย์อีกทีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 21:49:01 PM »
0
ผมฝากอีกนิดครับ หากมี LIS บริษัทไหน แจ้งกับ รพ. มาแบบที่เป็นปัญหานี้ในเหตุผลที่ผลักภาระไปให้ รพ. สามารถแจ้งไปที่ BMS ได้ครับ เราจะ Black list บริษัทเหล่านี้เอาไว้ครับ ผมมองว่าค่าใช้จ่ายส่วนนี้เป็นส่วนที่บริษัท LIS ต้องรับผิดชอบครับ ไม่ควรผลักภาระนี้ไปให้กับ รพ.

การทำธุรกิจ ความจริงใจต่อลูกค้าเป็นเรื่องที่สำคัญมากกว่าผลกำไรที่ได้รับ ผมคิดแบบนี้มาโดยตลอดครับ

ซึ่งจริงๆ แล้วผมไม่อยากใช้คำว่าทำธุรกิจเลยครับ ผมมองเห็นทุกๆคนที่ผมเคยทำงานร่วมกันมาเป็นเหมือนเพื่อนร่วมงานกันมากกว่าที่จะเป็นลูกค้านะครับ  ถ้าเพื่อนรู้สึกแย่ ผมก็รู้สึกแย่เหมือนๆ กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 21:57:27 PM โดย manoi »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 22:02:46 PM »
0
ผมฝากอีกนิดครับ หากมี LIS บริษัทไหน แจ้งกับ รพ. มาแบบที่เป็นปัญหานี้ในเหตุผลที่ผลักภาระไปให้ รพ. สามารถแจ้งไปที่ BMS ได้ครับ เราจะ Black list บริษัทเหล่านี้เอาไว้ครับ ผมมองว่าค่าใช้จ่ายส่วนนี้เป็นส่วนที่บริษัท LIS ต้องรับผิดชอบครับ ไม่ควรผลักภาระนี้ไปให้กับ รพ.

การทำธุรกิจ ความจริงใจต่อลูกค้าเป็นเรื่องที่สำคัญมากกว่าผลกำไรที่ได้รับ ผมคิดแบบนี้มาโดยตลอดครับ

ซึ่งจริงๆ แล้วผมไม่อยากใช้คำว่าทำธุรกิจเลยครับ ผมมองเห็นทุกๆคนที่ผมเคยทำงานร่วมกันมาเป็นเหมือนเพื่อนร่วมงานกันมากกว่าที่จะเป็นลูกค้านะครับ  ถ้าเพื่อนรู้สึกแย่ ผมก็รู้สึกแย่เหมือนๆ กันครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับ
มันทำให้รู้ว่าอาจารย์ยังมีความมุ่งมั่นในอุดมการณ์เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยนแปลงครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 22:03:51 PM »
0
ขออนุญาต แสดงความเห็นส่วนตัวครับ

กรณีนี้ เราควรพูดกันให้ตรงประเด็นปัญหากันดีกว่า ว่าปัญหาจริงๆ อยู่ที่เรื่องอะไร
๑. ปัญหาเรื่องความถูกต้องของข้อมูล ที่คิดว่าเกิดจาก LIS มีหลายเจ้า หรือ mapping ไม่ถูกต้อง หรือชนกัน
๒. ปัญหาคือ BMS ประสบปัญหาเรื่องรายรับ รายจ่าย ไม่สามารถรับมือได้ หรือไม่สามารถรันงานที่ดีมีคุณภาพได้ตามที่ควรจะเป็น เนื่องจากมีรายจ่ายมากขึ้น รายรับจากการขึ้นระบบลดลง

ถ้าเป็นกรณีแรก คิดว่า น่าจะทำเป็นหนังสือแจ้งทุกรพ. ว่า การเชื่อมต่อของ LIS  กับ HOSxP อาจเกิดปัญหาเรื่องความถูกต้องของข้อมูลทั้งหลาย ถ้ารพ.คิดว่า อยากแก้ปัญหานี้ ให้ติดต่อ ตามที่ทางบริษัทเสนอ  แต่ถ้ารพ.คิดว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ หรือแก้ไขเองได้ หรือคิดว่า ไม่คุ้มค่า ก็ต้องยอมรับผล เพราะทางบริษัทได้แจ้งให้ทราบแล้ว น่าจะพ้นจากความรับผิดชอบ (ความผิดน่าจะตกกับ LIS แทน)  น่าจะตรงประเด็น ชัดเจนกว่า การบังคับแบบนี้

ถ้าเป็นกรณีที่สอง คิดว่าน่าจะแยกกลุ่มรพ. ตามขนาดครับ เช่น
... รพช. ผมเสนอว่า ไม่น่าจะต้องมีค่าใช้จ่ายการเชื่อมต่อ เพราะก่อนหน้านี้ LIS มีราคาแพงมาก (แพงกว่า HIS อีก) แต่ระยะหลังมานี้ มีการพัฒนามากขึ้นทำให้ราคาลดลง จนทำให้ รพช.สามารถ (มีโอกาส) ได้ใช้งาน LIS บ้าง ถึงแม้จะเป็นตัว stand alone ก็ยังดี เพราะอย่างที่ทราบว่า ความถูกต้องของผล lab มากกว่าการลงข้อมูลเองในโปรแกรม (สามารถลด human error) แต่ตอนนี้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ผมเสียดายโอกาสที่ดีของรพช.ครับ
... รพท.หรือรพศ. เห็นด้วยครับที่จะมีการเรียกเก็บค่าเชื่อมต่อ เพราะ ความสามารถในการต่อรองกับบริษัทน้ำยา มีมากกว่า รพช.ครับ

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับรพ.ครับ เพราะตอนนี้ผมเป็นห่วง ภาพของ HOSxP ในสายตาของผู้บริหารรพ.ครับ  และผมสงสาร admin ของแต่ละรพ.ที่บางแห่งต้องเป็นคนคอยตอบคำถามของผู้บริหาร สองเรื่องในเวลาไล่เลี่ยกันครับ

ขอบคุณมากครับ
 :D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 22:32:36 PM »
0
ประเด็นที่คุณหมออนุกูลถามมาผมขออธิบายดังนี้นะครับ คือ

ปัญหาของ LIS นั้น เป็นคนละเรื่องกับการคิดค่าบริการ Activation package เลยครับ ถ้าถามว่าตอนนี้ bms มีปัญหาเรื่องรายรับมากหรือไม่ ผมขอตอบตรงๆ ว่ายังไม่ถึงจุดที่ต้องมาไล่เก็บค่าเชื่อมต่อกับ LIS ครับ  ตอนที่ผมจะเริ่มเปลี่ยนนโยบาย activation package เดือนละ 1,500 นั้น ผมต้องนั่งคิดนอนคิดอยู่หลายรอบว่าจะดีแล้วหรือ นั่นแค่เดือนละ 1,500 นะครับ ประเด็นของเรื่อง LIS นี้ปัญหาอยู่ที่ระบบการเชื่อมต่อข้อมูลกันอย่างเดียวเลยครับ  ที่ผ่านมาผมไม่บังคับแล้วก็ไม่อยากบังคับด้วยครับ ผมขอความสมัครใจจากบริษัท LIS แต่ สุดท้ายถึงจะมีไม่กี่ บริษัทที่ให้ความร่วมมือ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ  แต่พอมามีปัญหาแบบนี้ผมก็เลยเข้าใจเลยว่าเราคงต้องบังคับแล้ว มันถึงเวลาที่ต้องจัดระบบระเบียบการเชื่อมต่อให้อยู่ในรูปแบบเดียวกันแล้ว

ปัญหามันอยู่ที่ข้อมูลของ LIS ถูกส่งเข้ามาในระบบ HOSxP โดยตรงนะครับ นี่เป็นเรื่องที่ผมกังวลอยู่ตอนนี้ ถ้า LIS จะมี Database ของตัวเองแล้วทำเป็น Web server เหมือนกับระบบ PACs ผมก็คงจะไม่คิดมากแบบนี้  แล้วมันเป็นปัญหาที่ผมแก้ไม่ได้ด้วยน่ะซิครับ ถ้าเป็นปัญหาจากระบบของ HOSxP เอง ยังไงผมก็หาทางแก้ไขให้จนได้ แต่พอที่มาของปัญหาเกิดจากระบบที่เราไม่ได้พัฒนาเอง มันก็ทำให้เราไม่สามารถไปรับประกันอะไรได้นะครับ

ตอนนี้มี 1 แห่งที่ไม่ตรวจรับงาน เพราะปัญหานี้  ผมลองให้เจ้าหน้าที่ติดต่อไปยังบริษัทที่มีปัญหาแล้ว ก็ไม่ได้รับการสนใจในการแก้ปัญหาแต่อย่างใด จนผมต้องตัดใจสรุปว่า ถ้ามาเชื่อมต่อตรงๆ แล้วทำให้ระบบมีปัญหา ก็อย่าเข้ามาเลยจะดีกว่า

ส่วนเรื่องของราคานั้นผมคิดว่ามันเจรจาต่อรองกันได้ตามความเหมาะสมนะครับ และไม่ควรที่จะมีผลกระทบกับ รพ. มาก แต่ประเด็นก็คือ บริษัท LIS จะมีความจริงใจในการแก้ปัญหานี้หรือเปล่านะครับ

ส่วนเรื่องของคุณภาพงานนั้น ตอนนี้ผมคิดว่าเราเป็นบริษัทที่ ซีเรียส เรื่องนี้มากๆ เลยครับ  ผมหาทุกวิถีทางที่จะทำให้คุณภาพงานอยู่ในขั้นดี ในทุกโครงการที่ BMS เข้าไปรับผิดชอบ แต่การสร้างคนนั้นบางครั้งมันก็ต้องใช้เวลาครับ และทุกโครงการนั้นมีทีมบริหารคอยกำกับอยู่โดยตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 23:00:28 PM โดย manoi »

ออฟไลน์ saiphon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 22:36:56 PM »
0
อ.ครับ ถ้าบริษัท LIS ไม่ยอมคุยกับทาง BMS แล้วจะเกิดอะไรขึ้นบ้างกับ รพ.ต่างๆ ที่ กำลัง run HOSxP ครับ... ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 22:41:16 PM โดย saiphon »
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 22:43:53 PM »
0
อ.ครับ ถ้าบริษัท LIS ไม่ยอมคุยกับทาง BMS แล้วจะเกิดอะไรขึ้นบ้างกับ รพ.ต่างๆ ที่ กำลัง HOSxP ครับ... ???

ผมคิดว่ามันคงจะไม่เป็นแบบนั้นนะครับ อย่างแย่สุดก็คือ รพ. จะ Upgrade HOSxP ไม่ได้และก็คงต้องเลือกครับ ว่าจะเปลี่ยน HIS หรือจะเปลี่ยน LIS  แต่ไม่ว่าอย่างไหน ก็แย่ทั้งนั้น

แต่ประเด็นก็คือผมไม่คิดว่าตอนนี้ BMS จะเอาเปรียบ LIS จนถึงขั้นที่ LIS จะไม่ยอมเข้ามาคุยนะครับ ผมอยากแก้ปัญหานี้กับ LIS มากกว่าครับ ลองคิดดูนะครับว่าในบรรดา HIS ทั้งหมด BMS เป็นบริษัทที่คิดค่าพัฒนาระบบเชื่อมต่อกับ LIS ถูกที่สุด ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 22:52:54 PM โดย manoi »

ออฟไลน์ tanaka_p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:22:25 AM »
0
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ในฐานะคนนอก
ประเด็นเรื่องการเชื่อมต่อกับ LIS และมีการคิดค่าเชื่อมต่อนั้น เป็นช่องทางในการแสวงหาประโยชน์ของบริษัท LIS บางแห่ง ที่บอกว่าทำเองได้ การเสนอราคาจึงต่ำกว่าบริษัทที่ยอมเสียค่าเชื่อมต่อ แล้วมีปัญหาเรื่องข้อมูลในภายหลัง ซึ่งสิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัด คือ การเสียค่าเชื่อมต่อของ LIS ทำให้ รพ.ต้องจ่ายแพงขึ้น ผมจึงสนับสนุนแนวคิดของคุณหมออนุกูลที่ว่า

"ถ้าเป็นกรณีแรก คิดว่า น่าจะทำเป็นหนังสือแจ้งทุกรพ. ว่า การเชื่อมต่อของ LIS  กับ HOSxP อาจเกิดปัญหาเรื่องความถูกต้องของข้อมูลทั้งหลาย ถ้ารพ.คิดว่า อยากแก้ปัญหานี้ ให้ติดต่อ ตามที่ทางบริษัทเสนอ  แต่ถ้ารพ.คิดว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ หรือแก้ไขเองได้ หรือคิดว่า ไม่คุ้มค่า ก็ต้องยอมรับผล เพราะทางบริษัทได้แจ้งให้ทราบแล้ว น่าจะพ้นจากความรับผิดชอบ (ความผิดน่าจะตกกับ LIS แทน)  น่าจะตรงประเด็น ชัดเจนกว่า การบังคับแบบนี้"

และเพิ่มเติมความชัดเจน โดยประกาศรายชื่อของบริษัท LIS ที่ให้ความร่วมมือในการจ่ายค่าเชื่อมต่อที่หน้า web ของ Hosxp.net เลยครับ ชัดเจนดี  ทาง รพ.จะได้ตรวจสอบได้ แล้วจะมาอ้างภายหลังไม่ได้ และอีกส่วนหนึ่ง เมื่อรายชื่อชัดเจน บริษัท LIS ก็จะไปแสวงหาประโยชน์ไม่ได้อีก

ไหนก็กล่าวมายาวแล้ว ขอเพิ่มเติมเลยแล้วกันครับ จากประโยคที่อาจารย์ กล่าวว่า
          " ส่วนเรื่องของคุณภาพงานนั้น ตอนนี้ผมคิดว่าเราเป็นบริษัทที่ ซีเรียส เรื่องนี้มากๆ เลยครับ  ผมหาทุกวิถีทางที่จะทำให้คุณภาพงานอยู่ในขั้นดี ในทุกโครงการที่ BMS เข้าไปรับผิดชอบ แต่การสร้างคนนั้นบางครั้งมันก็ต้องใช้เวลาครับ และทุกโครงการนั้นมีทีมบริหารคอยกำกับอยู่โดยตลอดครับ"

จากประสบการณ์โดยตรง ผมรู้สึกว่า ทีมงานของ BMS แต่ละทีมมีความสามารถไม่เท่ากันครับ บาง รพ. ได้ทีมที่เก่งขึ้นระบบก็ดีไป แต่บาง รพ.ได้ทีมที่ไม่เก่ง ก็แอบบ่นให้ผมฟังอยู่บ่อยไป ช่วงแรกที่ผมได้ยินดีชื่อ HosXP มีแต่คนชื่นชม แต่ช่วงหลังนี้ชักไม่แน่ใจเท่าไร การบริการรู้สึกว่า ไม่ดีเท่าเก่า อย่างไรก็รบกวนฝากอาจารย์ด้วยนะครับ สู้ๆครับ

ปล.บางแห่งบอกขึ้นโปรแกรมหลายล้าน แต่ไม่ยักกับเห็นหน้าตาของอาจารย์เลยครับ ( ความเชื่อมั่นของลูกค้าเป็นสิ่งสำครับนะครับ ) ขอบคุณครับ ( ที่ทนอ่าน แต่หวังดีกับ HosXP อย่างจริงใจ )
>> พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งที่เฝ้าดูการเติบโตของโปรแกรมโรงพยาบาลต่างๆอย่างห่างๆครับ

ออฟไลน์ neverdie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:32:08 AM »
0
อาจารย์ครับ ค่าเชื่อมต่อปีละ 100,000 นั้น เป็นบริษัทละ 100,000 หรือ โรงพยาบาลละ 100,000 ครับ เพราะถ้า เป็นบริษัทละ 100,000 ต่อปี บริษัทเหล่านั้นมีลูกค้าสมมุติ 1 บริษัทมีลูกค้า 10 โรงพยาบาล เค้าก็เฉลียเรียกเก็บโรงพยาบาลละ 10,000 บาท ต่อปี หรือน้อยกว่านั้นได้(ร่วมจ่าย 30% กำลังฮิต) แต่ถ้าเป็น โรงพยาบาลละ 100,000 บาท บริษัทเหล่านั้นก็อ่วมเหมือนกัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:07:15 AM »
0
เรื่อง การบังคับหรือไม่บังคับนั้น ผมมีแนวคิดแบบนี้ครับคือ ปัญหานี้เป็นเรื่องระหว่าง HIS กับ LIS ไม่ใช่ HIS กับ รพ.  ผมถึงระบุชัดว่าความเป็นความรับผิดชอบร่วมกันระหว่าง HIS กับ LIS ที่ต้องมาแก้ปัญหานี้ร่วมกัน ไม่ใช่ปล่อยให้ LIS ไปแก้ปัญหากันเอง และก็มีความเป็นไปได้สูงที่ LIS จะไม่ยอมคุยกัน เพราะ.......    และมันก็เกิดขึ้นมาแล้ว

ถ้า HIS ไม่ได้เป็นผู้แก้ไขปัญหานี้ให้ มันก็จะคาราคาซังแบบนี้ไปเรื่อยๆ ผมถึงยอมถูกโดนตำหนิอีกครั้ง ในการบังคับการเชื่อมต่อผ่าน Gateway

ในเรื่องของการยกความรับผิดชอบไปให้กับ LIS เมื่อเกิดปัญหาขึ้น ต้องถามต่อว่าแล้วจะยอมให้เกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นต่อไปอีกได้หรือ ผมคิดว่าตราบใด รพ. ที่ยังใช้ HIS ชื่อ HOSxP เราไม่มีทางทีจะยอมให้ปัญหามันเกิดขึ้นได้อีกถ้ารู้ว่ามันเคยเกิดขึ้นมาแล้ว  และถ้าทุกครั้งที่มีปัญหาและต้องมีชื่อ HOSxP ติดมาด้วยทุกครั้ง ผมก็ยอมไม่ได้เหมือนกันครับ  ผมใช้แนวคิดแบบนี้ในการแก้ปัญหามาโดยตลอด

ประเด็นถัดมาก็คือ มี LIS ที่เชื่อมต่อกับ HOSxP 2 กลุ่ม คือกลุ่มที่เชื่อมต่อเอง และ กลุ่มที่เชื่อมต่อผ่าน Gateway  ผมต้องถามว่าแล้วทำไม กลุ่มหลังยังสามารถทำงานและดำเนินกิจการอยู่ได้ทั้งๆ ที่มีต้นทุนสูงกว่ากลุ่มแรก และแน่นอนว่ากลุ่มหลังต้องเสียเปรียบกลุ่มแรกแน่ๆ เพราะมีต้นทุนมากกว่า โอกาสแข่งขันทางด้านราคาก็ลดลงด้วยเช่นกัน สุดท้ายแล้วก็คงไม่มีบริษัทไหน อยากมาเชื่อมต่อผ่าน Gateway นี่เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมต้องบังคับ เพื่อให้เกิดความเสมอภาคกัน

เรื่องของคุณภาพของงานนั้น จริงอย่างที่คุณ tanaka_p บอกเอาไว้คือ ในทีมงานก็มีทั้งคนที่เก่งและคนที่ไม่เก่ง และถ้าบังเอิญไปถามกับคนที่ไม่เก่งก็จะรู้สึกว่าทำไมถึงตอบคำถามไม่ได้ แต่ทุกคนในแต่ละทีม ก็จะมีคนที่เก่งอยู่นะครับ และคนที่ไม่เก่งก็ไม่ได้แปลว่าจะทำงานที่ได้รับมอบหมายไม่ได้ แต่ละคนมีหน้าที่ความรับผิดชอบแตกต่างกัน แต่สุดท้ายแล้วคุณภาพของงานไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีคนเก่งหรือเปล่า ผมมองว่าคุณภาพของงานนั้นอยู่ที่การทำงานเป็นทีม และการตั้งใจทำงานให้บรรลุเป้าหมาย รวมทั้งเจ้าหน้าที่ รพ. มีความพึงพอใจในการทำงานโดยรวมของทีม ไม่เฉพาะแต่ผู้ดูแลระบบ

และตอนนี้ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่าเราสนใจเรื่องคุณภาพของงานในทุกๆ โครงการ ส่วนเรื่องการเข้าไปตรวจเยี่ยมงานที่ รพ. นั้น โดยปกติถ้ามีปัญหาที่ทีมไม่สามารถแก้ไขได้ ยังไงผมก็คงต้องเข้าไปช่วยแก้ปัญหาให้อยู่แล้วนะครับ ซึ่งแปลว่าถ้าผมไม่ได้เข้าไปเอง แสดงว่า งานน่าจะเรียบร้อยดีและไม่มีปัญหาครับ (รพ. ไหนที่ผมเข้าไปบ่อยๆ ก็แสดงว่ามีปัญหามากนะครับ อย่าเพิ่งดีใจไป)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 10:11:27 AM โดย manoi »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:10:38 AM »
0
นี่เป็นรายงานการประชุมระหว่าง BMS กับบริษัท LIS เมื่อปลายปีที่แล้วครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:14:12 AM »
0
นี่เป็นราคาที่เราเสนอให้บริษัท LIS

ในที่ประชุมได้อธิบายการคิดราคาไว้ดังนี่นะครับคือ ค่าพัฒนาระบบครั้งแรก อยู่ที่ 100,000 บาท และหากในปีต่อไปจำเป็นต้องมีการปรับแก้โปรแกรมใหม่จะมีค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 60,000 บาท หากไม่มีการแก้ไขใหญ่ๆ ก็จะไม่มีค่าใช้จ่ายในการพัฒนาปีต่อไป

ค่าดำเนินการติดตั้งระบบเชื่อมต่อ LIS คิดตามขนาดของโรงพยาบาล รับประกัน 1 ปี มีการ Revisit และในปีถัดไปถ้าจำเป็นต้องให้ทีมเข้าไปแก้ปัญหาอันเนื่องมาจากปัญหาของระบบ LIS เราจะคิดปีละ 20,000 บาทถ้าเป็น รพ. 30 เตียง แต่ถ้าไม่มีปัญหาที่ต้องให้ BMS เข้าไปช่วยแก้ไข ก็ไม่จำเป็นต้องเสีย (มันคือการรับประกันอีก 1 ปี) แต่ที่ผ่านมานั้นเราไม่เคยคิดค่ารับประกันเพิ่มในปีที่ 2 เลยแม้แต่รายเดียว  (ราคาในปีที่ 2 ครอบคลุมการ Upgrade โปรแกรม HOSxP ให้ด้วยอยู่แล้วนะครับ ในประเด็นที่คุยกัน เหมือนกับ LIS จะซื้อระบบ MA ให้ รพ.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 10:24:14 AM โดย manoi »

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:21:51 AM »
0
อาจารย์ครับ ค่าเชื่อมต่อปีละ 100,000 นั้น เป็นบริษัทละ 100,000 หรือ โรงพยาบาลละ 100,000 ครับ เพราะถ้า เป็นบริษัทละ 100,000 ต่อปี บริษัทเหล่านั้นมีลูกค้าสมมุติ 1 บริษัทมีลูกค้า 10 โรงพยาบาล เค้าก็เฉลียเรียกเก็บโรงพยาบาลละ 10,000 บาท ต่อปี หรือน้อยกว่านั้นได้(ร่วมจ่าย 30% กำลังฮิต) แต่ถ้าเป็น โรงพยาบาลละ 100,000 บาท บริษัทเหล่านั้นก็อ่วมเหมือนกัน

ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ LIS ต้องคิดเป็นต้นทุนของ LIS เองอยู่แล้ว ครับ ไม่มาบวกเพิ่มกับ รพ.

แลกเปลี่ยนนะครับ*
มันอาจจะมีเรื่องแบบนี้ ถ้าอดีตเขาเคยติดตั้งไปแล้ว และไม่ได้คิดต้นทุนส่วนนี้ไว้ ณ ตอนนั้น
แล้วตอนนี้ ต้องจ่ายออกไป เขาน่าจะเสียรายได้ ไป เช่น ปีที่แล้ว คิดรวมค่าเชื่อมแบบทำเองต้นทุน 10000
แต่พอตอนนี้  ต้องจ่าย 100000 ก้จะต้องหางบมาอีก 90000 สมมุตินะครับ
แต่หากกรณีมีลูกค้าใหม่ของ LIS นับจากนี้ไป เขารู้แล้วว่าต้องเสียค่าเชื่อมต่อ เขาก็จะบวกรวมในต้นทุนไว้แล้ว
ซึ่งกรณีหลังคงไม่มีผลกับ LIS เอง เพราะคิดต้นทุนไว้แล้ว กรณีแลกเขาคิดว่าทำให้ราคา LIS ถูกลงเพื่อการตลาดหรือข้อได้เปรียบอะไรสักอย่างแล้วแต่ LIS ค่ายนั้น ๆ

ถ้ามองในมุมผู้ใช้ ก็อาจจะมีกระบวนการคิดแบบนี้
ถ้า hosxp activate ไม่ได้ ผู้ใช้ จำเปนต้องใช้เวอร์ชั่นเดิม LIS + HOSxP แบบเดิม ๆ ผลคือ ไม่ได้อะไรใหม่ ๆ
ถ้า hosxp activate ผ่าน (ชำระ 1500) ก็ใช้ HOSxP ได้แต่ไม่ได้รับผลlab อัตโนมัติ ต้องรับผล lab ด้วยวิธีอื่น แต่ใช้ HOSxP ได้ตามปกติ ยกเว้นเรื่องผล LAB
  - กรณีนี้ จะมีประเด็นว่า ใครจะถูกมองในมุมลบหรือมีปัญหามาจากอะไร ระหว่าง
      LIS ไม่ดี เพราะเชื่อมต่อ HOSxp ไม่ได้ ผลคือ เปลี่ยนค่าย LIS และ LIS จะบอกว่า เคยใช้งานได้มาก่อนผิดที่รพ  ไป upgrade version HOSxP ฯลฯ
  - กรณี HIS ไม่ดี เพราะไม่สามารถรองรับ LIS ได้ คำถามก็จะถามว่าเมื่อก่อนทำไมใช้ได้ โรงพยาบาลเองก็ไม่สามารถไปจ่ายแทนให้ได้ในตรงนี้ ตรงนี้อาจจะเป็นข้ออ้างได้ว่า รพ ต้องช่วยจ่าย เพราะ รพ ต้องใช้ข้อมูล

สำหรับ ผู้ใช้มันก็คือเรื่องของ HIS และ LIS ซึ่งไม่เข้ากันได้ ซึ่ง LIS ต้องรับผิดชอบมากกว่านิดนึง เพราะเขาต้องตาม HIS ยกเว้นการติดตั้ง LIS ที่ระบุว่าส่งมอบและใช้งานได้กับ HIS  ณ ตอนนั้น ทาง รพ อาจจะต้องเสียเปรียบถ้ามีสัญญาลักษณะนี้ หรือ มีการตรวจรับมาแล้ว

ก็มีคิดต่อไปว่าทาง HIS และ LIS ค่ายอื่น ๆ เขาทำอย่างไรกัน ในกรณีแบบนี้
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผู้รับบริการคงไม่รับรู้ปัญหานี้ด้วย อาจจะไม่มีผลกระทบ
*แลกเปลี่ยนนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:32:19 AM »
0
ผมคิดว่าในปัญหาระหว่าง HIS กับ LIS นั้นอย่าเพิ่งด่วนสรุปไปเลยครับ ว่ามันจะใช้ไม่ได้ คงต้องรอให้บริษัท LIS ที่ยังไม่ได้ทำการเชื่อมต่อได้คุยกับ BMS ก่อนนะครับ และตอนนี้เองก็อยู่ในช่วงต้นๆ ของการเตรียมความพร้อม และก็เริ่มมีบริษัท LIS ได้ติดต่อเข้ามาบ้างแล้วครับ ผมคิดว่าปัญหานี้น่าจะมีทางออกที่ดีนะครับ

ส่วนเรื่อง Activation package นั้น อย่าเพิ่มเอามารวมกันครับ แต่จากที่ผมได้คุยกับผู้บริหารระดับสูงหลายๆ ท่านแล้ว ส่วนใหญ่ท่านก็เข้าใจนะครับ ว่าทำไมเราถึงต้องคิดค่า Activation  ท่านได้ให้แนวคิดแบบนี้ครับ

ปกติในหน่วยงานไม่ว่าจะหน่วยงานไหนๆ ก็จะมีต้นทุนในการบริหารจัดการ IT อยู่แล้วลองเอาจำนวนเงินที่ต้องจ่ายค่า Activation package นี้ไปคิดเทียบดูกับค่าใช้จ่ายทั้งหมดของหน่วยงานท่านแล้วลองคำนวนมาเป็น % ดูนะครับว่าคิดเป็นกี่ %   และใน % ที่คิดได้นี้ มันคุ้มค่ากับหน่วยงานของท่านหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 10:39:42 AM โดย manoi »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:45:27 AM »
0

ไม่ได้คิดทุกปีนะครับ คิดแค่ครั้งแรกครั้งเดียวในการพัฒนาระบบครั้งแรกกับ LIS เท่านั้น

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:39:10 PM »
0
ผมอ่านในรายงานการประชุมแล้ว มีรายชื่อ LIS ทั้งของ Rax และ Roche รวมอยู่ด้วย

ในส่วนของ Rax พัฒนา interface เพื่อเชื่อมต่อเอง ...
ในส่วนของ Roche ได้ตัว interface จากการพัฒนาของ BMS โดย จนท. คนดังกล่าวลาออกไปแล้ว และทุกวันนี้ยังใช้งานอยู่ครับ กรณีเข้าระบบตามนโยบายฯ หรือไม่ครับ (จริง ๆ ก็ไม่ใช่เรื่องอะไรครับ แต่อยากทราบเท่านั้นครับ  ;D ;D)

สอบถาม อ. ชัยพร ว่า ... ความคืบหน้าต่าง ๆ หลังจากได้ประชุมร่วมกันไปแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ไปถึงระยะไหนแล้วครับ ที่ถามเพราะว่า เวอร์ชันใหม่ .9.x อาจารย์ก็ออกมาแล้ว และคาดว่าถ้าจะต้อง upgrade จากเดิมก็คงต้องเป็น 9.x ขึ้นไปแล้วหล่ะครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Programmer_O

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 13:37:35 PM »
0

ในส่วนของ Roche ได้ตัว interface จากการพัฒนาของ BMS โดย จนท. คนดังกล่าวลาออกไปแล้ว และทุกวันนี้ยังใช้งานอยู่ครับ กรณีเข้าระบบตามนโยบายฯ หรือไม่ครับ (จริง ๆ ก็ไม่ใช่เรื่องอะไรครับ แต่อยากทราบเท่านั้นครับ  ;D ;D)

ทีมพัฒนา ได้พัฒนา GateWay ใหม่แล้วครับ(ปัจจุบันพัฒนาใหม่มา 3 Version แล้วครับ ตั้งแต่คนเก่าลาออกไป) เพียงแต่ยังคงรูปแบบไฟล์ XML เดิมไว้

**ตอนนี้มีปัญหารพ.ที่มี LIS หลายเจ้าแล้วมี LIS ที่ใช้วิธีเชื่อมตรงเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ที่แล้วครับ
Programmer
Bangkok Medical Software Co.,Ltd.

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 15:08:06 PM »
0
 ขอให้ปัญหานี้ มีการตกลงกันได้ด้วยดี ระหว่าง HIS กับ LIS และ ที่สำคัญ อย่าเอา รพ.เป็นตัวประกัน ก็แล้วกันครับ ...เพราะสุดท้าย ทุกอย่างก็ต้องพึ่งพาอาศัย กันอยู่ดี ...พวกเราคนทำงานก็อยากให้ทุกอย่างเป็นไปอย่างราบรื่น....

ขอให้การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในครั้งนี้มีแต่สิ่งที่ดีก็แล้วครับ .....
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 00:04:51 AM »
0

ทีมพัฒนา ได้พัฒนา GateWay ใหม่แล้วครับ(ปัจจุบันพัฒนาใหม่มา 3 Version แล้วครับ ตั้งแต่คนเก่าลาออกไป) เพียงแต่ยังคงรูปแบบไฟล์ XML เดิมไว้

**ตอนนี้มีปัญหารพ.ที่มี LIS หลายเจ้าแล้วมี LIS ที่ใช้วิธีเชื่อมตรงเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ที่แล้วครับ

พี่โอครับ ยังตอบไม่ตรงคำถามครับ ... อิอิ  ;D
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:53:24 PM »
0
ผมอ่านในรายงานการประชุมแล้ว มีรายชื่อ LIS ทั้งของ Rax และ Roche รวมอยู่ด้วย

ในส่วนของ Rax พัฒนา interface เพื่อเชื่อมต่อเอง ...

สอบถาม อ. ชัยพร ว่า ... ความคืบหน้าต่าง ๆ หลังจากได้ประชุมร่วมกันไปแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ไปถึงระยะไหนแล้วครับ ที่ถามเพราะว่า เวอร์ชันใหม่ .9.x อาจารย์ก็ออกมาแล้ว และคาดว่าถ้าจะต้อง upgrade จากเดิมก็คงต้องเป็น 9.x ขึ้นไปแล้วหล่ะครับ

ในกรณีของ Roche นั้นถ้าไม่ต้องแก้ไขรหัส Mapping ใหม่ แค่เอาตัว Gateway ตัวใหม่ไปใช้แทนตัวเก่าก็น่าใช้ได้แล้วครับ คงไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร เพราะเป็นการแก้ไขระบบของฝั่ง HIS ครับ

ออฟไลน์ ทักบอน

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:08:43 PM »
0

ไม่ได้คิดทุกปีนะครับ คิดแค่ครั้งแรกครั้งเดียวในการพัฒนาระบบครั้งแรกกับ LIS เท่านั้น

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับอาจารย์ว่า
- ค่าใช้จ่ายนี่ คิดเป็น รายโรงพยาบาล ไหมครับ หรือว่า คิดเป็นรายบริษัท
ในความหมายของผมคือ สมมติ ค่าใช้จ่ายตามเอกสารบอกว่า รพ.30 เตียง7หมื่นบาท นี่หมายความว่า เก็บ โรงพยาบาลละ 7หมื่น หรือว่า เก็บเพียงแค่ว่า ถ้าบริษัทจะนำไปใช้กับ รพ.30เตียงอย่างเดียว ก็จะเก็บ 7หมื่น ถ้าจะเอาไปติดตั้งให้ รพ.120เตียง ก็จะเก็บ 1แสน อย่างนี้น่ะครับ 

(พอดีที่ผมอ่าน ผมเข้าใจว่า เก็บ รพ.ละ 7หมื่น ถ้าเป็น 30เตียง แต่ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกไหมน่ะครับ)

แก้ไขเพิ่มเติม : พอดี ผมไม่เข้าใจอีก ว่า  ค่าพัฒนาระบบการเชื่อมต่อ LIS กับ ค่าการเชื่อมต่อนี่มันคนละอย่างกันใช่ไหมครับ

สมมติ บริษัท ก ทำ LIS ไปติดที่ รพ. ข(30เตียง) และ รพ. ค (120เตียง)
บริษัท ก จะต้องจ่าย ค่าพัฒนาการเชื่อมต่อ ให้ BMS ปีที่ 1  เป็นเงิน 1 แสนบาท และ จ่ายค่า เชื่อมต่อให้กับ BMS ในปีที่ 1 เป็นเงิน 70000 + 100000 (ตามขนาดเตียง) = 170000 บาท ใช่ไหมครับ
โดยรวมแล้ว บริษัท ก ต้องจ่ายในปีแรก ประมาณ  ค่าพัฒนาการเชื่อมต่อ ให้ BMS+ ค่าเชื่อมต่อ ของทั้งรพ. ข+ รพ. ค เป็นเงิน 270000 บาท ใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 14:22:52 PM โดย ทักบอน »
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Marketing BMS

• Newbie
  • *
  • จนท.การตลาด BMS
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:26:34 PM »
0
ค่าใช้จ่ายในการเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP

จะมี 2 ส่วนค่ะ
ส่วนที่ 1 จะเป็นค่าพัฒนา(gateway)การเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP ส่วนนี้จะเป็นส่วนของบริษัทฯ LIS เป็นผู้รับผิดชอบ ราคา 100,000 + 7% = 107,000 บาท 

ส่วนที่ 2 จะเป็นค่าเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP  ส่วนนี้จะคิดค่าใช้จ่ายในการเชื่อมเป็นรายโรงพยาบาลค่ะ ราคาส่วนนี้ขึ้นอยู่กับขนาดเตียง

กรบงกชมาศ......การตลาด
BANGKOK MEDICAL SOFTWARE CO.,LD
Department : MARKETING
Office Tel : 02-8730291
Mobile Phone : 081-9155148,081-9155138,0863127347

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:42:18 PM »
0
แสดงว่า รพ.ที่ใช้ LIS เชื่อมต่อกับ HOSxP ก็จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเชื่อมต่อเพิ่มต่างหากใช่ไหม๊ครับ ;D
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ adisaksri

• sikaohospital
  • Respect: -1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:13:38 AM »
0
ค่าใช้จ่ายในการเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP

ส่วนที่ 1 จะเป็นค่าพัฒนา(gateway)การเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP ส่วนนี้จะเป็นส่วนของบริษัทฯ LIS เป็นผู้รับผิดชอบ ราคา 100,000 + 7% = 107,000 บาท 

ส่วนที่ 2 จะเป็นค่าเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP  ส่วนนี้จะคิดค่าใช้จ่ายในการเชื่อมเป็นรายโรงพยาบาลค่ะ ราคาส่วนนี้ขึ้นอยู่กับขนาดเตียง

30เตียงนี่กี่บาทครับ
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ armds

• armds
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:32:28 AM »
0

ส่วนที่ 2 จะเป็นค่าเชื่อมต่อระบบ LIS กับโปรแกรม HOSxP  ส่วนนี้จะคิดค่าใช้จ่ายในการเชื่อมเป็นรายโรงพยาบาลค่ะ ราคาส่วนนี้ขึ้นอยู่กับขนาดเตียง ส่วนนี้เป็นโรงพยาบาลหรือบริษัทเป็นผู้รับผิดชอบครับ และราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

(ยังไม่ชัดเจน) :) ยกตัวอย่างให้เห็นด้วยครับ  เช่น 30 เตียงเท่าไหร่ 60 เตียงเท่าไหร่ ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 08:36:36 AM โดย armds »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ Marketing BMS

• Newbie
  • *
  • จนท.การตลาด BMS
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:44:35 AM »
0
รบกวนขอเบอร์ติดต่อ และชื่อด้วยค่ะ จะโทรศัพท์ไปอธิบายให้ฟังค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

กรบงกชมาศ.....การตลาด
BANGKOK MEDICAL SOFTWARE CO.,LD
Department : MARKETING
Office Tel : 02-8730291
Mobile Phone : 081-9155148,081-9155138,0863127347

ออฟไลน์ armds

• armds
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:52:00 AM »
0
รบกวนขอเบอร์ติดต่อ และชื่อด้วยค่ะ จะโทรศัพท์ไปอธิบายให้ฟังค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
กรบงกชมาศ.....การตลาด
ภาณุ ภักดีสาร 0862215991
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ pongsa

• Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:05:34 AM »
0
พงศธร คำบ่อเศร้า  โรงพยาบาลหนองหาน  จ.อุดรธานี โรงพยาบาล 90 เตียง
088-3576847  อยากได้ขอเท็จจริงเหมือนกัน  เนื่องจาก LIS มาขี้แจงแล้วไม่ชัดเจน
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ tphosp

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 14:14:17 PM »
0
ชาติ อะทะไชย รพ.ท่าวังผา จ.น่าน 087-9985605
ขอรายละเอียดด้วยครับ กำลังจะเสนอให้ผู้บริหารรับทราบ
โรงพยาบาลท่าวังผา อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน
เริ่มใช้ hosxp 15 มีนาคม 2550

HOSxP เวอร์ชั่น 3.60.6.10

Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.23  HP Proliant DL380 G5 Server
            Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 10 GB
Slave  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MyS

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 16:24:47 PM »
0
ตอนนี้บริษัท LIS ที่ผมคุยไปแล้วก็ได้แก่  Lab Plus และ HOSLab

ส่วนที่กำลังอยู่ระหว่างการนัดหมายก็ได้แก่ CybersoftTech 

บริษัทที่พัฒนาระบบและเชื่อมต่อไปแล้วได้แก่ SmartInnovation, Roche , Angel

ที่คุยกันไปแล้วนั้น ไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายในการพัฒนาและการเชื่อมต่อนะครับ แต่ประเด็นที่คุยกันจริงๆ ก็คือ บริษัท LIS หรือบริษัทที่จำหน่ายน้ำยา ต้องไม่ผลักภาระไปให้ รพ. ครับ

ส่วนวิธีการนั้น ก็แล้วแต่ละบริษัทจะไปหารูปแบบการดำเนินการ แต่ในส่วนของ BMS เราก็ได้ช่วยเหลือโดยการลดราคาลงเหลือ รพ.ละ 40,000 บาท ทุก รพ. (เฉพาะที่ติดตั้งระบบ LIS ไปแล้ว) (+ค่าพัฒนาระบบครั้งแรกครั้งเดียว 100,000 บาท)

และถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากจะให้วางแผนดำเนินการติดตั้งระบบการเชื่อมต่อนี้ให้แล้วเสร็จภายใน 6 เดือน คาดว่ามีประมาณถึง 300 รพ. ที่ได้ติดตั้งระบบ LIS และไม่ได้เชื่อมต่อผ่าน Gateway นะครับ

มี บาง รพ. ที่พัฒนาระบบการเชื่อมต่อมาใช้งานเอง ตรงนี้ผมไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ ผมจะส่ง Library ที่ทำการเข้ารหัสไปให้เรียกใช้งานที่ รพ. นั้นๆ ครับ ที่มีแจ้งเข้ามาตอนนี้ก็มี รพ.เซกา ที่เดียว

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:20:29 AM »
0
ตอนนี้บริษัท LIS ที่ผมคุยไปแล้วก็ได้แก่  Lab Plus และ HOSLab

ส่วนที่กำลังอยู่ระหว่างการนัดหมายก็ได้แก่ CybersoftTech 

บริษัทที่พัฒนาระบบและเชื่อมต่อไปแล้วได้แก่ SmartInnovation, Roche , Angel

ที่คุยกันไปแล้วนั้น ไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายในการพัฒนาและการเชื่อมต่อนะครับ แต่ประเด็นที่คุยกันจริงๆ ก็คือ บริษัท LIS หรือบริษัทที่จำหน่ายน้ำยา ต้องไม่ผลักภาระไปให้ รพ. ครับ

ส่วนวิธีการนั้น ก็แล้วแต่ละบริษัทจะไปหารูปแบบการดำเนินการ แต่ในส่วนของ BMS เราก็ได้ช่วยเหลือโดยการลดราคาลงเหลือ รพ.ละ 40,000 บาท ทุก รพ. (เฉพาะที่ติดตั้งระบบ LIS ไปแล้ว) (+ค่าพัฒนาระบบครั้งแรกครั้งเดียว 100,000 บาท)

และถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากจะให้วางแผนดำเนินการติดตั้งระบบการเชื่อมต่อนี้ให้แล้วเสร็จภายใน 6 เดือน คาดว่ามีประมาณถึง 300 รพ. ที่ได้ติดตั้งระบบ LIS และไม่ได้เชื่อมต่อผ่าน Gateway นะครับ

มี บาง รพ. ที่พัฒนาระบบการเชื่อมต่อมาใช้งานเอง ตรงนี้ผมไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ ผมจะส่ง Library ที่ทำการเข้ารหัสไปให้เรียกใช้งานที่ รพ. นั้นๆ ครับ ที่มีแจ้งเข้ามาตอนนี้ก็มี รพ.เซกา ที่เดียว

ฝากน้องการตลาดโทรกลับด้วยนะครับ 0898411484 อยากถามว่า
สมมุติผมจ่ายค่า Activate ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 ไปแล้ว
แต่ยังไม่ได้ติดตั้ง LIS Gateway ผมจะสามารถ Up Version HOSxP ได้หรือไม่
ถ้าได้ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าไม่ได้ผมต้องรอจนกว่าจะติดตั้ง LIS Gateway เสร็จก่อน
ซึ่งคิวน่าจะยาวพอสมควร จะต้องรอประมาณกี่ วัน หรือ เดือน สมมุติต้องรอถึง
ม.ค.56 ที่ผม Activate ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 จะเริ่มนับถอยหลังวันหมดอายุตั้งแต่วันที่จ่ายเงินไปแล้ว
หรือตั้งแต่วันที่ติดตั้ง LIS Gateway ครับเพราะมันยังมีช่องว่างอยู่ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 07:22:32 AM โดย poramat »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:38:45 AM »
0

ฝากน้องการตลาดโทรกลับด้วยนะครับ 0898411484 อยากถามว่า
สมมุติผมจ่ายค่า Activate ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 ไปแล้ว
แต่ยังไม่ได้ติดตั้ง LIS Gateway ผมจะสามารถ Up Version HOSxP ได้หรือไม่
ถ้าได้ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าไม่ได้ผมต้องรอจนกว่าจะติดตั้ง LIS Gateway เสร็จก่อน
ซึ่งคิวน่าจะยาวพอสมควร จะต้องรอประมาณกี่ วัน หรือ เดือน สมมุติต้องรอถึง
ม.ค.56 ที่ผม Activate ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 จะเริ่มนับถอยหลังวันหมดอายุตั้งแต่วันที่จ่ายเงินไปแล้ว
หรือตั้งแต่วันที่ติดตั้ง LIS Gateway ครับเพราะมันยังมีช่องว่างอยู่ครับ
ขอบคุณครับ

หากตรวจสอบว่าเป็นลูกค้าของบริษัท LIS ที่ผมแจ้งว่าได้คุยเรื่องการพัฒนาแล้ว สามารถ Upgrade ใช้ HOSxP ได้ตามปกติครับ โปรแกรมจะมี White list ที่ได้รับจากบริษัท LIS ติดไปด้วยครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:06:09 AM »
0

ตามที่ อ. ชัยพร แจ้งไว้ ผมดูแล้วยังไม่มีของ Rax ในส่วนนี้ถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อไป ผมใช้งาน HOSxP ซึ่งแน่นอนว่าได้ Activated License แล้ว แต่ LIS ยังไม่อยู่ใน White List จะต้องปฏิบัติอย่างไร หรือต้องดำเนินการอย่างไรครับ

ออฟไลน์ jingjoe

• **
  • ชีวิติคือการต่อสู้
    • เว็บไซต์ http://www.pakphayunhospital.net
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:21:09 AM »
0
ขอเป็นหนังสือแจ้งมายัง รพ.ด้วยครับ
1.เรื่องนโยบาย Activation
2.นโยบายการเชื่อมต่อกับ LIS
3.รายการบริการที่ได้รับ
4.ใบเสนอราคาด้วยครับ
วิเชียร  admin โรงพยาบาลปากพะยูน จังหวัดพัทลุง 30 เตียง
ขึ้นระบบ ปี 51
Server Dell Ram 16 GB
Linux CENTOS 5.6 64 Bit
MySQL 5.5.30 64 Bit
HOSxP_Upgrade  ปัจจุบัน

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:39:17 AM »
0

ตามที่ อ. ชัยพร แจ้งไว้ ผมดูแล้วยังไม่มีของ Rax ในส่วนนี้ถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อไป ผมใช้งาน HOSxP ซึ่งแน่นอนว่าได้ Activated License แล้ว แต่ LIS ยังไม่อยู่ใน White List จะต้องปฏิบัติอย่างไร หรือต้องดำเนินการอย่างไรครับ

คงต้องแจ้ง Rax ให้รีบติดต่อกับ BMS นะครับ แต่คงไม่ต้องกังวัลไปนะครับ เพราะสุดท้ายแล้วหากมีบริษัท LIS ไหนที่ผมคิดว่าจะมีปัญหาผมจะแจ้งให้ทราบก่อนครับ ระบบเดิมที่ใช้อยู่จะยังใช้ได้ครับจนกว่าจะได้ข้อสรุป ผมคิดว่าเดือน ตค. นี้ก็คงได้ข้อสรุปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ tam

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:36:17 AM »
0
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชสว่างแดนดิน เชื่อม LIS ตั้งแต่ มิ.ย. 2551 กับบริษัท smart innovation ครับใช้ gateway เป็นตัวเชื่อมผมรบกวนช่วย check ให้ผมทีครับ อาจารย์
ยิ่งยศ  แก้วเหล็กไหล,ตั้ม
รพร.สว่างแดนดิน  อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร
server  dell R410  ram 16 G  CentOs 6 mysql 5.5.13
ขึ้นระบบ โดย BMS ทีมงานอาจารย์ ตั๊ก  30 มิ.ย. 50

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 14:03:22 PM »
0
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชสว่างแดนดิน เชื่อม LIS ตั้งแต่ มิ.ย. 2551 กับบริษัท smart innovation ครับใช้ gateway เป็นตัวเชื่อมผมรบกวนช่วย check ให้ผมทีครับ อาจารย์

LIS ของท่านมีอยู่ใน White List ครับ คงไม่ต้องทำอะไรมั๊งครับ

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:11:38 PM »
0
นั่งอ่านจนจบ ถ้าท่านใดพอมีเวลาว่างช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ HIS และ LIS คืออะไรครับ เพราะเหตุใดจึงต้องมี HIS และ LIS ครับ แล้วมันเกี่ยวข้องกับ HOSxP ยังไงครับ หรือท่านใดมีลิ้งค์ก็รบกวนส่งมาให้หน่อยครับ จะได้เข้าไปอ่านดู 
อ๋อ พอจะเข้าใจแล้วลิ้งค์นี้ใช่ไหมครับ http://hosxp.net/joomla25/index.php/product-menu/2012-06-06-06-09-01/bms-lab-link แต่ก็ยังงงนิด ๆ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆ  นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 15:20:17 PM โดย อยากมีที่จอดใจ »
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ Tigger

• Respect: +2
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 16:56:51 PM »
0
จากที่ อ. แจ้งว่าตั้งแต่ 55.9 ขึ้นไปที่ lis ต้องติดต่อกับ BMS ซึ่งตอนนี้ที่ รพ. ใช้เวอร์ชั่น 55.8.10 
แต่ออกแบบใบ lab ใหม่ โดยใช้ lab_item_code ตัวเก่า
เพื่อให้สั่งตามกลุ่ม กรณีเป็นการเหมาจ่ายค่าตรวจ lab
แต่ LIS ไม่สามารถรับ lab ที่สั่งจาก HOSxP ได้
ขณะที่ถ้าสั่งจากใบ lab เก่าที่เคยทำไว้แล้ว (lab_item_code ตัวเดียวกัน) สามารถรับได้ปกติ 
กรณีนี้เกิดจากการที่ LIS ยังไม่ได้ติดต่อกับ BMS หรือเปล่าค่ะ

รพ. ใช้ LIS ของ cybersoft tech อยู่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 16:59:10 PM โดย Tigger »
เอ็นดู จันทร์ทวีทิพย์ (ทันตแพทย์) รพ.ด่านขุนทด (DKT)
Server : IBM x3650 M4 Harddisk 300x2GB 10/100/1000
MySQL : V.5.5.3
RAM : 64GB
Client : HP 6300 RAM 4 GB
HOSxp : version 3.58.6.25
ขึ้นระบบเมื่อ 18 ก.ย. 2551 โดย บริษัท BMS

ออฟไลน์ wiratnkk

• kkkhospital.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 17:24:31 PM »
0
ไม่แน่อาจเป็นได้หลายกรณีครับ เช่น
 1.บริษัท LIS ยังไม่ได้ติดต่อ BMS
2.มีการเปลี่ยนใบสั่งกลุ่ม LAb ใหม่ รหัสการเชื่อมกับ HOSXp เดิมที่ทำไว้กับโปรแกรม LIS ก้ต้องเปลี่ยนไปด้วยให้ตรงกับกลุ่ม lab ในใบสั่งใหม่ครับ ตรวจสอบอีกที หรือให้บริษัทที่ลง LIS มาปรับ รหัสใหม่
wiratn sriprom Khamkhuankaew hospital yasothon<<<mail naamsaikwkk@gmail.com>>> server IBM Pemtium 4  3.0  ram 20 G Centos6 Mysql 10.1.19 maria DB Client Xp