ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ เกี่ยวกับการออกแบบฐานข้อมูลครับ  (อ่าน 2645 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Hero Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
สอบถามเรื่องการออกแบบฐานข้อมูลหน่อยครับ
 คือตอนนี้ผมมีโปรเจ็คทำเว็บที่พักอยู่ครับ กำลังออกแบบฐานข้อมูลอยู่ เกี่ยวกับรายละเอียดการเก็บข้อมูลที่พัก ด้านล่างนี้

ประเภทการเช่า (เก็บในคอลัมน์เดียวโดยเวลาเก็บจะใช้เครื่องหมาย - ขึ้นไว้  ->เช่ารายเดือน,รายวัน,ประกาศขาย

ราคาเช่าแบบรายเดือน (เก็บเป็น array->ราคเริ่มต้น - ราคาสิ้นสุด)
สถานะเช่าแบบรายเดือน

ราคาเช่าแบบรายวัน (เก็บเป็น array->ราคาเริ่มต้น - ราคาสิ้นสุด)
สถานะเช่าแบบรายวัน

ราคาขาย (เก็บเป็น array->ราคาเริ่มต้น - ราคาสิ้นสุด
สถานะการประกาศขาย

คือข้อมูลที่ผมเน้นสีดำไว้ ผมมองดูแล้วข้อมูลมันมีลักษณะเหมือนกันเลย เวลาออกแบบเราควรออกแบบอย่างไร จะออกแบบแยกเก็บแต่ละคอลัมน์รายตัวไปเลย
หรือว่ารวมกันแล้วเก็บลงในคอลัมน์เดียว (ทำได้หรือเปล่า)แล้วเวลาเพิ่มข้อมูลหรือแสดงข้อมูล ก็ใช้ explode,implode เข้าช่วย เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ออกแบบฐานข้อมูลลักษณะนี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ Man Of Romance

• Sr. Member
  • ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
เป็นหอพักสาว ๆ หรือเปล่าครับ ต้องนึกถึงความยีดหยุ่นหน่อยนะครับ เผื่อว่าราคาอาจขึ้นลงตามความสวย อิ..อิ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

dusit

• บุคคลทั่วไป
ผมเข้าใจถูกไหมครับ
รายการจะเอาไปไปแสดงให้เขาเลือก หรือ เอาไปบันทึก
ลองดูโครงสร้างนี้ดูครับ

คารางเก็บข้อมูลห้องเช่า

rent_room_id  int auto inc PK
room_type_id  int
rent_price_from    double
rent_price_to     double

ตาราง room_type
room_type_id integer
room_type_name   varchar(100)

1 = ประเภทเดือน
2 = ประเภทรายวัน
3 =-ประเภทขาย