ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเลข PID ของ Person  (อ่าน 7781 ครั้ง)

ออฟไลน์ suthipongnuy

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
สอบถามเรื่องเลข PID ของ Person
« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 17:59:32 PM »
0
คือผมใช้โปรแกรม superP2P ของ อ.เจมส์ เพื่อทำข้อมุลให้สมบูรณ์ก่อนส่ง 18 แฟ้ม
โดยใช้ insert patient to person
แต่ผมทำในฐานสำรองครับ ไม่ได้ทำในฐานจริง

ถ้าผมจะลองทำในฐานจริงบ้าง เพื่อปรับปรุงข้อมูลให้สมบูรณ์
เลข PID มันจะเหมือนกับฐานสำรองที่ผมทำไปก่อนหน้าหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่เหมือนกัน มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เมื่อเวลาผมส่งข้อมูล 18 แฟ้ม ไป สปสช.

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  ;D
Mr.suthipong ponboon สุทธิพงศ์  พลบูรณ์ , นุ้ย , จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน , MRS19 โรงพยาบาลหนองบัวลำภู 303 เตียง
: Master server OS Cent os 5.0 IBM x386 64bit 2GB RAM
: Slave server1 OS Cent os 5.0 IBM x386 64bit 2GB RAM : Slave server2 OS Cent os 5.0 IBM  32bit 4GB RAM : Client HOSxP 3.55.2.10
ขึ้นระบบเอง มี.ค.50 แต่ผมมารับงานนี้ ต.ค.52 ถึงตอนนี้ก็เหมือนตอนมารับงานครับ คือยัง งง เหมือนเดิม .. อิอิ

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
Re: สอบถามเรื่องเลข PID ของ Person
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 18:10:28 PM »
0
 ;D ;D ;D  pid เอามาจาก 000000+person_id ให้ครบ  6 หลัก  ในตาราง person ครับ

ผมใช้งาน SuperP2P 55 Final กับฐานจริงนะครับ

ถ้าทำในฐานสำรองและส่ง  ต่อ ไป ถ้าตรวจสอบย้อนหลังกับฐานจริง pid ที่ได้จะไม่ตรงกันนะครับ
                ต่อไปทำให้ฐานจริงเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• Hero Member
  • ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
Re: สอบถามเรื่องเลข PID ของ Person
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:07:42 AM »
0
ความคิดเห็นส่วนตัว
คิดว่า   person in OP package นะจะส่งออกจาก ข้อมูล ใน patientของ HOSxP
         person in PP package นะจะส่งออกจาก ข้อมูล ใน person ของ HOSxP
เพราะถ้าทุกคน  record ใน patient ต้องมี record ใน ตาราง person ทั้งหมดคงไม่ถูกนัก ถ้าเป็น รพ.สต. รพช.ขนาดเล็ก ๆ คงไม่มีปัญหาใด ๆ มากนัก แต่ถ้าเป็น รพช. ขนาดใหญ่ รพท. รพจ. รพศ. จะมีปัญหามาก พอจะส่งข้อมูล ก็ต้อง เอา Tool มาทำการโอนเข้าทุกเดือน (เนื่องจาก มีการเพิ่มของรายชื่อใน patient ทุกวัน แต่ไม่ได้เพิ่มใน person ในกรณีไม่รับบริการด้านงานส่งเสริมสุขภาพ)  และ สปสช. ก็ได้แยก การส่ง person เป็น 2 ก้อนเป็น OP package และ PP package  อยู่แล้ว

จะเห็นได้ว่า โปรแกรม    JHCIS  ที่ใช้ใน รพ.สต. จะมีข้อมูลเก็บรายชื่อหลัก ใน ตาราง person ตารางเดียวเท่านั้น เนื่องจากข้อมูลมีน้อยจึงไม่มีปัญหาในการบริหารรายชื่อผู้รับบริการ
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ suthipongnuy

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:18:10 AM »
0
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ตอนนี้กำลังให้ admin เค้าทดลองใช้อยู่ ถ้าเค้าโอเค ผมคงจะใช้ SuperP2P กับฐานจริงเลยครับ  ;D
Mr.suthipong ponboon สุทธิพงศ์  พลบูรณ์ , นุ้ย , จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน , MRS19 โรงพยาบาลหนองบัวลำภู 303 เตียง
: Master server OS Cent os 5.0 IBM x386 64bit 2GB RAM
: Slave server1 OS Cent os 5.0 IBM x386 64bit 2GB RAM : Slave server2 OS Cent os 5.0 IBM  32bit 4GB RAM : Client HOSxP 3.55.2.10
ขึ้นระบบเอง มี.ค.50 แต่ผมมารับงานนี้ ต.ค.52 ถึงตอนนี้ก็เหมือนตอนมารับงานครับ คือยัง งง เหมือนเดิม .. อิอิ