ผู้เขียน หัวข้อ: มีรูปแบบการถ่ายโอนฐานข้อมูลหรือสำรองข้อมูลแบบ 100%หรือเปล่า  (อ่าน 6345 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
เนื่องจากจะทำการปรับปรุงเครื่องแม่ข่ายจึงอยากเรียนถามว่า
1.กรณีการทำ initial import จะได้รับข้อมูลที่ทำสำเนาจากเครื่องแม่ข่าย 100% หรือไม่ครับ
2.มีวิธีการใดที่จะทำให้ถ่ายโอนข้อมูลจากแม่ข่ายมาเครื่องสำรองใช้งานได้ 100% โดยที่ไม่ส่งผลกระทบต่อระบบบริการหรือไม่ครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
1. ระหว่าง Initial ให้หยุด Run Replicate Agent รอจนจัดการเสร็จถึงตาราง Xray.... แล้วจึงสั่ง Run Replicate ต่อจน ขึ้นขนาดข้อมูลที่เท่ากันระหว่าง Slave ที่เพิ่ง Initial กับ Master 100% ก็จะได้ข้อมูลที่ค่อนข้างจะเกือบ 100% เท่ากันครับ

2. ทำนอกเวลาที่มีการใช้ระบบน้อย  ๆ ก็ได้ครับ..ถ้าองค์กรใหญ่ แต่หากมี Visit ไม่เกิน 500 รายต่อวัน..ก็ทำในเวลาทำการปกติไปเลยครับ...

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)  ;) ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

แสดงว่าไม่มีการสำรองแบบ 100% ใช่ไหมครับ ก็คงต้องเผื่อไว้ทุกคราวไป แต่อย่างไรแล้วก็ขอบคุณนะครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

แสดงว่าไม่มีการสำรองแบบ 100% ใช่ไหมครับ ก็คงต้องเผื่อไว้ทุกคราวไป แต่อย่างไรแล้วก็ขอบคุณนะครับ

.....ยิ่งถ้าที่ใด ใช้ระบบ lab Lis  บางบริษัท ระบบ Lis จะส่งข้อมูลเข้า server ตัวเดียว ไม่ได้ส่งเข้าเครื่อง slave ให้ อันนี้ หลังจาก Initial แล้ว Run Replicate Agent ก็จะได้ข้อมูล Lab ถึงตอน initial เสร็จนะครับ เพราะหลังจากนั้น จะไม่มีข้อมูล lab เข้าเครื่อง  slave ให้เลย เพราะว่า  Lis มันจะเข้าไปเขียนข้อมูลลง database ของ sever โดยตรง    ส่วน Run Replicate มันจะใช้ SQL จาก master ไป slave.....ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั๊ยครับ...ก็เลยต้อง initial import บ่อย... ก็เลยอยากจะบอกที่อื่นๆ ครับว่า ถ้าจะใช้ LIS จะต้องคุยกับบริษัทให้เข้าใจว่า จะต้องให้ LIS เขียนข้อมูลลง server ได้มากกว่า 1   IP    คือให้ไปเขียนที่ slave ด้วยครับ.....
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

.....ยิ่งถ้าที่ใด ใช้ระบบ lab Lis  บางบริษัท ระบบ Lis จะส่งข้อมูลเข้า server ตัวเดียว ไม่ได้ส่งเข้าเครื่อง slave ให้ อันนี้ หลังจาก Initial แล้ว Run Replicate Agent ก็จะได้ข้อมูล Lab ถึงตอน initial เสร็จนะครับ เพราะหลังจากนั้น จะไม่มีข้อมูล lab เข้าเครื่อง  slave ให้เลย เพราะว่า  Lis มันจะเข้าไปเขียนข้อมูลลง database ของ sever โดยตรง    ส่วน Run Replicate มันจะใช้ SQL จาก master ไป slave.....ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั๊ยครับ...ก็เลยต้อง initial import บ่อย... ก็เลยอยากจะบอกที่อื่นๆ ครับว่า ถ้าจะใช้ LIS จะต้องคุยกับบริษัทให้เข้าใจว่า จะต้องให้ LIS เขียนข้อมูลลง server ได้มากกว่า 1   IP    คือให้ไปเขียนที่ slave ด้วยครับ.....
ตรงนี้ลืมไปเสียสนิทเลยนะครับ ขอบคุณมากครับ เพิ่งทำ lis ได้อาทิตย์เดียว

.....ยิ่งถ้าที่ใด ใช้ระบบ lab Lis  บางบริษัท ระบบ Lis จะส่งข้อมูลเข้า server ตัวเดียว ไม่ได้ส่งเข้าเครื่อง slave ให้ อันนี้ หลังจาก Initial แล้ว Run Replicate Agent ก็จะได้ข้อมูล Lab ถึงตอน initial เสร็จนะครับ เพราะหลังจากนั้น จะไม่มีข้อมูล lab เข้าเครื่อง  slave ให้เลย เพราะว่า  Lis มันจะเข้าไปเขียนข้อมูลลง database ของ sever โดยตรง    ส่วน Run Replicate มันจะใช้ SQL จาก master ไป slave.....ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั๊ยครับ...ก็เลยต้อง initial import บ่อย... ก็เลยอยากจะบอกที่อื่นๆ ครับว่า ถ้าจะใช้ LIS จะต้องคุยกับบริษัทให้เข้าใจว่า จะต้องให้ LIS เขียนข้อมูลลง server ได้มากกว่า 1   IP    คือให้ไปเขียนที่ slave ด้วยครับ.....[/b][/color]

ตามนั้นเลยครับ.....เรื่องสำคัญ...ของ LIS   TO REPLICATE  ยังไม่ค่อยมีใครประกาศว่าทำได้จริง..โดยไม่มีค่าใช้จ่าย... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
LAB LIS เป็นการยิ่งผลเข้าตรง database     โดยไม่ได่ผ่าน โปรแกรม hosxp  ทำให้ไมjได้เก็บลง ตาราง replicate_log    เมื่อทำการ รัน agent ผล LAB จึงไม่ไปเก็บที่ slave ........ ??? ??? ??? ??? ???

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
LAB LIS เป็นการยิ่งผลเข้าตรง database     โดยไม่ได่ผ่าน โปรแกรม hosxp  ทำให้ไมjได้เก็บลง ตาราง replicate_log    เมื่อทำการ รัน agent ผล LAB จึงไม่ไปเก็บที่ slave ........ ??? ??? ??? ??? ???

ทำให้ไม่ได้เก็บลง ตาราง replicate_log   มีหลาย บริษัททำได้แล้วนะครับ
ขน่าดระบบ PAC ก็เก็บลง ตาราง replicate_log แล้วนะครับ กำลังว่าจะทดสอบระบบ PAC หลังวันที่ 16 กย.2554

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ขอคำแนะนำต่อว่าควรทำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ nph2006

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.nongphok.net
ก็ควรทำ Initial  อย่างน้อยอาทิตย์ ล่ะหนึ่งครั้งครับ
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

ก็ควรทำ Initial  อย่างน้อยอาทิตย์ ล่ะหนึ่งครั้งครับ

เห็นด้วยครับ..และทุกครั้งที่มีการ upgrade structure ของฐานข้อมูลเวอร์ชันใหม่ ๆ  :D :D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

เห็นด้วยครับ..และทุกครั้งที่มีการ upgrade structure ของฐานข้อมูลเวอร์ชันใหม่ ๆ  :D :D

ตามนี้เลย ถ้ายัง LIS เก็บลง ตาราง replicate_log ไม่ได้
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
master to slave replicate set my.cnf  น่าจะแก้ไขได้  แต่หลายท่านทำแล้วมันอืด  ท่านใดทำแล้วไม่มีปัญหาแนะนำด้วยครับ   

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS