ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับขอปรึกษาเรื่องคำสั่ง SQL หน่อยครับเรื่องการรักษาของคนไข้  (อ่าน 3345 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
คือผมนั่งคิดมาเป็นวันๆสุดท้ายก็ไม่ได้ อืม ท่านพี่ช่วยน้องหน่อยครับ
โจทย์ มีอยู่ว่า จะประมวลผล  HNคนไข้ที่ไม่ได้มารักษาตั้งแต่ปี 2549 ถึงปี 2554 จาก HN ทั้งหมดครับ
แค่นี้ครับ ได้แต่มองตาราง vn_stat ได้แต่ถามตัวเองว่าแล้วจะใช้คำสั่งอันไหนนี้ งงงง *_*....
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ bomkeen

• Respect: +1
ลองใช้ hn โยงมาที่ vn แล้ว not in จาก vstdate ระหว่างปี 49-54 ว่า vn ไหนไม่มี  เราก็จะได้ hn คนไข้

ปล. ผมก็มั่วๆเอานะครับ
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ niyomstd

• Hero Member
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
แบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
select hn,fname,lname from patient where last_visit between '2006-01-01' and '2011-08-31' or last_visit is null
order by hn
limit 500
ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่านะครับ :) :) :)
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ลองอันนี้ดูครับ

select * from patient
where last_visit<"2006-01-01"
and (last_visit is null or firstday<"2006-01-01")
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
select hn from patient where hn not in (select distinct hn from ovst where vstdate between"2006-01-01" and "2011-09-01")
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ yossak

• Respect: 0
    • www.tpphosp.com
ขอบคุณครับท่านพี่ ไม่รู้อะไร ไม่ได้อะไรเข้ามาที่นี้ ได้กลับไปเต็ม เข้ามาที่นี้พี่เขาจัดชุดใหญ่ให้เลย ขอบคุณพี่ๆมากๆนะครับ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com