ผู้เขียน หัวข้อ: OCZ's Z-Drive R4 PCIe สุดยอดแห่งความเร็วใจไม่รู้จะเร็วไปถึงไหน  (อ่าน 2910 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ยากที่จะเชื่อครับว่านับจากการเปิดตัว OCZ Z-Drive ที่งาน CBIT 2009 สองปีผ่านไป วันนี้ OCZ ได้เปิดตัว SSD ในตระกูล Z-Drive รุ่นล่าสุดคือ R4 ซึ่งมาพร้อมกับการถ่ายโอนข้อมูล 2800MB/sec หรือมากกว่า 500,000 IOP ต่อหนึ่ง controller ซึ่งหากทำเป็น dual controller จะเพิ่มเป็น 5600MB/sec หรือมากกว่า 1M IOP!!! โอวแม่เจ้าฟังแล้วอะไรมันจะเวอร์ได้ใจขนาดนี้ Storage ตัวใหม่ที่ผมกำลังจะซื้อ ทำได้สูงสุดประมาณ 2xx,xxx IOP ก็หรูแล้ว นี้แค่ SSD การ์ดเดียวก็เล่นเข้าไป 500,000 IOP แล้ว โดยเจ้าตัว SSD ตัวนี้ติดตั้งบน PCIe slot ซึ่งจะมีให้เลือกทั้ง Full Height และ Haft Height และมีให้เลือกทั้ง MLC และ SLC ก็เรียกได้ว่าประสิทธิภาพความเร็วสูงขนาดนี้ การอ่านเขียนไฟล์ระดับ TB คงกลายเป็นเรื่องเล็กไปเลยครับ จริงไหมครับ