ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์ครับอยากทราบรายละเอียด หน้าจอแผนไทยและการลง ICD9 หัตถการครับ  (อ่าน 5580 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
อาจาร์ยครับหน้าจอแพทย์แผนไทยครับมันสมบูรณ์พร้อมใช้งานได้ยังครับเพราะโรงพยาบาลผมยังไม่ได้ใช้ จะให้แผนไทยลองใช้ดูกลัวมีปัญหาครับ พอดีแผนไทยมีปัญหาเรื่องหัตถการ ICD9 จำเป็นต้องใส่เปล่าครับ เพราะไม่รู้ว่าต้องใช้ ICD 9 ตัวไหน และลองดูในหน้าจอแพทย์แผนไทย ไม่มีให้ใส่ ICD9 ครับแต่มีให้ใส่ ICD10 อย่างเดียวไม่ทราบว่ามันจำเป็นเปล่าเพราะตอนนี้แผนไทยมีปัญหากับเวชสถิติ เพราะเวชสถิติเขาบอกให้ใส่ ICD9 เพราะแผนไทยโรงพยาบาลผมยังใช้หน้าจอห้องตรวจหมออยู่  อาจาร์ยครับตรงข้อมูลพื้นฐานงานแพทย์แผนไทย ตรงหัตถการแพทย์แผนไทย มีความเกียวข้องกับ ICD 9 เปล่าครับ เพราะในหน้าจอแพทย์แผนไทยมีให้ใส่อันนี้ แต่ไม่มีให้ใส่ ICD9
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ถ้าบันทึกผ่านเมนู ระบบงานแพทย์แผนไทยแบบใหม่  ได้รหัสโรค เป็น U ขึ้นต้นแน่นอน....ครับ   ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
อาจาร์ยครับหน้าจอแพทย์แผนไทยครับมันสมบูรณ์พร้อมใช้งานได้ยังครับเพราะโรงพยาบาลผมยังไม่ได้ใช้ จะให้แผนไทยลองใช้ดูกลัวมีปัญหาครับ พอดีแผนไทยมีปัญหาเรื่องหัตถการ ICD9 จำเป็นต้องใส่เปล่าครับ เพราะไม่รู้ว่าต้องใช้ ICD 9 ตัวไหน และลองดูในหน้าจอแพทย์แผนไทย ไม่มีให้ใส่ ICD9 ครับแต่มีให้ใส่ ICD10 อย่างเดียวไม่ทราบว่ามันจำเป็นเปล่าเพราะตอนนี้แผนไทยมีปัญหากับเวชสถิติ เพราะเวชสถิติเขาบอกให้ใส่ ICD9 เพราะแผนไทยโรงพยาบาลผมยังใช้หน้าจอห้องตรวจหมออยู่  อาจาร์ยครับตรงข้อมูลพื้นฐานงานแพทย์แผนไทย ตรงหัตถการแพทย์แผนไทย มีความเกียวข้องกับ ICD 9 เปล่าครับ เพราะในหน้าจอแพทย์แผนไทยมีให้ใส่อันนี้ แต่ไม่มีให้ใส่ ICD9
ขอดันนิดหนึ่งครับยังไม่ได้คำตอบ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ::) แบบใหม่ก็คีย์เท่าที่ตั้งค่าครับ เพื่อให้สามารถส่งออก ไป Up เข้าเว็บแพทย์แผนไทยก็สมบูรณ์แล้วนะครับ ถ้าความต้องการที่ท่านต้องการเป็นงาน OP Service แล้วล่ะครับ ถ้าอยากได้คงต้องคีย์หัตถการด้านนอก หน้าห้องตรวจเลยครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ Bluebird

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
มีหลายที่ยังคีย์ หน้าการคัดกรอง และลงหัตถการในหน้า คัดกรอง ซักประวัติ อยากทราบว่า ข้อมูลจะซ้ำ กับที่คีย์ในหน้าโมดูล แพทย์แผนไทยโดยตรงไหมครับ 

และการที่ลงทั้ง Diag M และ U ไปในคน ๆ คนต่อการรับบริการแต่ละครั้ง มีผลอย่างไรครับ
(อันได้ยินเจ้าหน้าที่บันทึกงานแพทย์แผนไทย มาถาม เพราะ มีหลายที่ ลงทั้งรหัส U และ M
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
หัตถการของแพทย์แผนไทยแบบใหม่ ไม่ได้ใช้ ICD9CM แล้วครับ เปลี่ยนไปใช้ ICD10TM แล้ว
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)