ผู้เขียน หัวข้อ: คิวห้องยา กับคิวที่ถูกพิมพ์ตอนส่งตรวจคนไข้  (อ่าน 6562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluebird

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
คิวห้องยา กับคิวที่ถูกพิมพ์ตอนส่งตรวจ  คิวละตัวกันใช่ไหมครับ

อยากทราบว่าคิว ห้องยา มาจากไหนครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: คิวห้องยา กับคิวที่ถูกพิมพ์ตอนส่งตรวจคนไข้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 23:22:37 PM »
0
บันทึกยืนยันพิมพ์สติ๊กเกอร์ติดซองยา..ก่อนเริ่มจัดยาตามใบสั่งยา...ทำให้เกิดคิวรอรับยา
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: คิวห้องยา กับคิวที่ถูกพิมพ์ตอนส่งตรวจคนไข้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 12:35:32 PM »
0
คิวรับยาจะเกิดขึ้นตอนสั่งยาเสร็จแล้ว สามารถดูคิวรับยาได้ที่ ovst.rx_queue ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:02:54 AM »
0
คิวรับยาจะเกิดขึ้นตอนสั่งยาเสร็จแล้ว สามารถดูคิวรับยาได้ที่ ovst.rx_queue ครับ

ระบบ รพ.ผม  ให้ห้องยา Printe ออก ที่ Mod2 ของระบบห้องยาครับ  มันบันทึก คิวที่ไหนครับ
เพราะถ้า ovst.rx_queue  ผมจินตนาการว่า  ห้องตรวจ pcu , ห้องตรวจทั่วไป  ใครสั่งเสร็จก่อนไม่นับครับ
จะนับคิวเมื่อ ยื่นใบสั่งยาแล้วให้ห้องยา Key เข้า Mod2 แล้วสั่ง Print เท่านั้น
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:58:25 AM »
0

ระบบ รพ.ผม  ให้ห้องยา Printe ออก ที่ Mod2 ของระบบห้องยาครับ  มันบันทึก คิวที่ไหนครับ
เพราะถ้า ovst.rx_queue  ผมจินตนาการว่า  ห้องตรวจ pcu , ห้องตรวจทั่วไป  ใครสั่งเสร็จก่อนไม่นับครับ
จะนับคิวเมื่อ ยื่นใบสั่งยาแล้วให้ห้องยา Key เข้า Mod2 แล้วสั่ง Print เท่านั้น

คงต้องคำคิว manual ขึ้นมาเอง หรือไม่อาจจะดูจากเวลาที่สั่งพิมพ์สติกเกอร์ ใครพิมพ์ก่อนได้ก่อน
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 14:33:14 PM »
0

ครับ อันนั้้นคิวรอรับยา...ใช้เรียกผู้ป่วยมารับยา ว่าจัดยาใครเสร็จก่อน  ยื่นก่อนอาจจัดยาเสร็จที่หลังได้..หากยามีหลายรายการหรือต้องมีการเตรียมยา หรือเบิกจาก stock ในอีกที
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:01:35 PM »
0

คงต้องคำคิว manual ขึ้นมาเอง หรือไม่อาจจะดูจากเวลาที่สั่งพิมพ์สติกเกอร์ ใครพิมพ์ก่อนได้ก่อน
วันนี้ไปนั่งดู TABLE  doctor_order_print  ก็ยังไม่ได้ หา Q แบบที่ผมว่าไม่มีเลย ต้องดูเวลาเป็นหลักซะละมั้ง

ยังรออยูนะครับเผื่อมีเก็บซ่อนไว้ในตารางไหน
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:11:35 PM »
0
เพื่อให้เห็นภาพ ขอสมมุติเหตุการดังนี้ครับ
นาย  A ตรวจคิวที่  1  แพทย์สั่งยา   ได้คิว Rx_Q  =1
นาย  B ตรวจคิวที่  2  แพทย์สั่งยา   ได้คิว Rx_Q  =2

ระหว่างทาง นาย A  แวะไปนวดที่แพทย์แผนไทย  ทำให้นาย B  มายื่นใบสั่งยาก่อน
ห้องยา Print ตรงนี้ผมต้องการ พิมพ์คิวว่า นาย B มีคิวรับยา=1  เพราะมาถึงก่อนใคร
ส่วนนาย Aจะถเลไถล  ไปไหนอีก  จะได้คิวจากห้องยาเมื่อมายื่นไปสั้งยาเท่านั้น   อาจจะเป็น  80
เลยก็ได้   ตรงนี้และครับที่อยากได้