ผู้เขียน หัวข้อ: Smart Client Deployment and ClickOne  (อ่าน 5611 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Smart Client Deployment and ClickOne
« เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 02:02:18 AM »
0
ถึงพี่อ๊อด ต่อความจากกระทู้เดิมนะครับ ขยายความอีกเรื่องของการติดตั้งโปรแกรม (Deployment) โดยใช้เทคโนโลยี ClickOne ของไมโครซอฟท์ ผมเอาหนังสือมาให้พี่ไปอ่านต่อนะครับ เล่มนี้ผมอ่านจบแล้วดีมากครับ พูดถึงการทำ Deployment ของ SmartClient ล้วน ๆ พี่ลองเอาอ่านต่อนะครับ และเพื่อน ๆ สมาชิกคนไหนที่สนใจอยากศึกษา Visual Studio หรือกำลังใช้งานอยู่ ลองเอาไปอ่านดูครับ ผมว่าเล่มนี้ดีครับ อยู่ในชุด Microsoft .NET Development Series ของ Addison Wesley (ผมว่าสำนักพิมพ์นี้ทำหนังสือดีครับ ผมชอบหนังสือจากสำนักพิมพ์นี้ครับ กับอีกสำนักพิมพ์หนึ่งคือ Apress แต่ที่ไม่ค่อยชอบเท่าไรคือ Wrox เพราะอ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง) ถามว่า ClickOne ดีอย่างไร ต้องลองอ่านดูครับ แต่บอกได้เลยครับว่า ClickOne ทำให้การ Deploy โปรแกรมเป็นเรื่องที่ง่ายขึ้นมากเมื่อเทียบกับการใช้โปรแกรมทำชุดติดตั้งตัวอื่น ๆ แต่ก็ขณะนี้ ClickOne ก็ยังไม่สามารถสนับสนุนการติดตั้งได้ทุกรูปแบบเช่น การติดตั้งที่ต้อง config registry หรืออื่น ๆ ก็ยังถือว่าเป็นข้อจำกัดอยู่ แต่ก็ผมก็คิดว่าเป็นรูปแบบการ deploy โปรแกรมที่ง่ายนะครับ ขอแค่มีเครือข่ายที่เชื่อมเข้าสู่เซิร์ฟเวอร์ของเราทั้งนั้น ติดตั้งได้ทุกทีทุกเวลา หรือถ้าโปรแกรมของเราเป็นโปรแกรมเล็ก ๆ เช่น หัดทำโปรแกรมเครื่องคิดเลข เราไม่จำเป็นต้องติดตั้งโปรแกรมนั่นลงเครื่อง Client ก็ได้ ผู้ใช้สามารถเรียกใช้โปรแกรมผ่านเว็บไซด์ได้เลยครับ ขอแค่เครื่องปลายทางติดตั้ง .NET Framework 2.0 Dist ไว้เรียบร้อยแล้ว ซึ่งถือว่าเป็นอะไรที่น่าสนใจมาก ๆ ใครอยากศึกษาก็ลองดูนะครับ

http://rapidshare.com/files/26768667/Smart_Client_Deployment_with_ClickOnce.pdf.html

อีกนิดหนึ่งครับ พอดีผมได้รับ wallpaper ของ Fujitsu มาเห็นว่าสวยดีเลยเอามาแจก ๆ สมาิชิกครับ แต่เป็นของจอแบบ 4:3 นะครับ (มีของจอ wide มารูปหนึ่ง) สมาชิกใครอยากได้ก็ download ไปใช้แล้วกันนะครับ

http://rapidshare.com/files/26769870/Fujitsu.rar.html

สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2007, 02:18:09 AM โดย เภสัชกร »