ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ฝากพี่อ๊อดครับ : Smart Client ตอน OneClick  (อ่าน 5779 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
กระทู้ฝากพี่อ๊อดครับ : Smart Client ตอน OneClick
« เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 02:14:56 AM »
0
วันก่อนติดค้างกับพี่เรื่อง Smart Client ไว้ตอนนี้ว่างนิดหนึ่งเลยทำเนื้อหาเริ่มต้นสำหรับการทำ SmartClient คือ การทำ ClickOne แบบเริ่มต้นครับ
เริ่มต้นเราจะต้องเขียนโปรแกรมก่อน ต้องถูกต้องตามหลัก .NET FrameWork ด้วยนะ และไม่ควรใช้ Active X Component ควรใช้แต่ .NET Component ครับ เพราะจะมีปัญหาเรื่องการติดตั้งและการเรียกใช้งาน (ว่าง ๆ ลองไปอ่านเรื่อง
.NET/COM interoperability ครับจะพอเข้าใจมากขึ้น ผมเองก็พึ่งเข้าใจนี้แหละ ว่าทำไมเขาไม่แนะนำให้ใช้ Active X component ใน .NET แต่จริง ๆ ก็พอใช้ได้นะ) โอเค พอเราเขียนโปรแกรมเสร็จแล้วก็สั่ง build ตามลำดับตามรูปเลยนะครับ

ขั้นตอนนี้จะเป็นการเลือกว่าจะให้ติดตั้งโปรแกรมลงบนเครื่อง Client หรือไม่ ถ้าเลือก yes จะเป็นการติดตั้งโปรแกรมลงบนเครื่อง client แต่ถ้าเลือก no จะเรียกโดยตรงจากเว็บเซิร์ฟเวอร์

อันนี้เป็นหน้าตาเว็บที่โปรแกรม VS สร้างให้สำหรับเรียกโปรแกรม สังเกตปุ่ม run ถ้าเื่มื่อกี้เราเลือก yes ปุ่มนี้จะเปลี่ยนเป็น install เพื่อให้เราติดตั้งโปรแกรมลงเครื่อง client

อันนี้เป็นฉบับย่อ ๆ ครับ เพราะถ้าจะเอารายละเอียดจริง ๆ มันจะเยอะครับ จะมีเครื่องการ update การเซ็ตเซิร์ฟเวอร์ การเขียน class เพื่อทำ delegate เวลาที่โปรแกรมบน client ทำงานอยู่สามารถสั่ง update โดยตรงจากเซิร์ฟเวอร์ได้โดยตรง และแจ้งเตือนให้ client restart โปรแกรมใหม่เพื่อเริ่มใหม่ (คล้าย msn นะครับ) และมีเรื่องอื่นๆ อีกครับ พี่ลองหาอ่านจากหนังสือเกี่ยวกับ smart client ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2007, 02:25:34 AM โดย เภสัชกร »

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: กระทู้ฝากพี่อ๊อดครับ : Smart Client ตอน OneClick
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 02:22:50 AM »
0
ขอบใจมากครับ