ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการใช้ระบบ LIS รบกวนขอคำแนะนำ  (อ่าน 3808 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
ต้องการใช้ระบบ LIS รบกวนขอคำแนะนำ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:49:03 AM »
0
1.LIS ที่ดีควรจะทำอะไรได้บ้าง
2.LIS ควรวิเคราะห์ข้อมูลได้ในระดับไหนอย่างไรคับ
3.ข้อควรระวังหากใช้งาน
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ต้องการใช้ระบบ LIS รบกวนขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:51:49 AM »
0
ความเห็นส่วนตัวนะครับ..
LIS ที่ดีก็ต้องให้เราเข้าไปตรวจสอบฐานข้อมูลได้เท่่าที่ต้องการ 
RUN บน unix
ฐานเป็น mysql
และก็...เขียน log ไปยัง slave ทุกตัวของเราได้ด้วยครับ..
ซ่อมบำรุงและกระชับตัวเองได้ หรือมี เมนูช่วยบำรุงรักษา
น่าจะ remote service และสามารถ ทำ auto backup ตามเวลาที่ตั้งได้ด้วยครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: ต้องการใช้ระบบ LIS รบกวนขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:53:55 AM »
0
และเรื่องการวิเคราะห์ข้อมูลล่ะคับ ควรเป็นอย่างไร ระดับไหน เพราะตรงนี้แหละสำคัญมาก เห็นอาจารย์ทางเทคนิคทางการแพทย์ท่านแนะนำมาว่าต้องดูด้วย
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:02:26 AM »
0
และเรื่องการวิเคราะห์ข้อมูลล่ะคับ ควรเป็นอย่างไร ระดับไหน เพราะตรงนี้แหละสำคัญมาก เห็นอาจารย์ทางเทคนิคทางการแพทย์ท่านแนะนำมาว่าต้องดูด้วย

อยู่ที่ ห้อง LAB ได้เข้าสู่ระบบ LA  หรือเปล่าคัรบ..กับกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และเครื่องมือ LIS ได้ผ่านการ CALIBRATION ทุกปีกับกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์หรือเปล่า..ค่าความแม่นยำหรือเบี่ยงเบน องค์กรทราบและยอมรับได้หรือไม่กับความสามารถในการรายงานผลของบริษัทนี้ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:04:59 AM »
0
แนะนำบริษัทเป็นการส่วนตัวได้หรือไม่คับ หรือว่า รพ.ที่พี่เกื้อไปดูงานมาแล้วเห็นว่าเจ๋งมาก น่าไปดู คงไม่รบกวนมากไป

ออฟไลน์ sayun

• Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:26:06 AM »
0
LIS ที่ดีก็ต้องให้เราเข้าไปตรวจสอบฐานข้อมูลได้เท่่าที่ต้องการ 
RUN บน unix
และก็...เขียน log ไปยัง slave ทุกตัวของเราได้ด้วยครับ..
ซ่อมบำรุงและกระชับตัวเองได้ หรือมี เมนูช่วยบำรุงรักษา
น่าจะ remote service และสามารถ ทำ auto backup ตามเวลาที่ตั้งได้ด้วยครับ...
ใช่ครับตามนี้ ปัจจุบันที่ รพ. บ.ไม่บอกอะไรเลย ตอนนี้ซ่อมฟรี ใหม่มาเร็วเคลมเร็ว  อนาคตหมดประกันคงต้องรอ... ตังค์ไม่จ่ายไม่มา มีเรื่องมาเล่า บ. นี้มาซ่อมหลายทีม ทีมแรกมาลง xp ทีมสองมาลงตัวเชื่อม lis
ส่วนตัวผมมองว่า อันไหนที่ it รพ.ทำให้ได้ บริษัท ก็น่าสอนแก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้  ;D   
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:53:28 AM »
0
RUN บน unix
ใช่ครับตามนี้ ปัจจุบันที่ รพ. บ.ไม่บอกอะไรเลย ตอนนี้ซ่อมฟรี ใหม่มาเร็วเคลมเร็ว  อนาคตหมดประกันคงต้องรอ... ตังค์ไม่จ่ายไม่มา มีเรื่องมาเล่า บ. นี้มาซ่อมหลายทีม ทีมแรกมาลง xp ทีมสองมาลงตัวเชื่อม lis
ส่วนตัวผมมองว่า อันไหนที่ it รพ.ทำให้ได้ บริษัท ก็น่าสอนแก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้  ;D  

ความน่าสนใจ..ก็คือ ระบบที่ดี ต้องเป็นมิตรกับทีมดูแลสารสนเทศและเทคโนโลยีประจำองค์กร..ไม่ผูกขาด  ผูกมัด...ต้องแบ่งปันและให้โอกาส..ไม่มีใครเก่งทุกเรื่องทุกระบบ ต้องกระจายองค์ความรู้กันไป  ประเทศไทยจะได้เจริญ...มั่นคง..อย่าเอาเงินมากำหนดดีทีีสุด ;) :) :)