ผู้เขียน หัวข้อ: append ตาราง drugitems แล้วสั่งยาไม่ได้  (อ่าน 8825 ครั้ง)

ออฟไลน์ sompit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
append ตาราง drugitems แล้วสั่งยาไม่ได้
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 17:53:51 PM »
0
ผมต้องการ นำข้อมูลตาราง drugitems ของ รพ.จาก hosxp ไปใส่ใน ตาราง drugitems ของ hosxp_pcu
และได้ทำตามขั้นตอนจากกระทู้นี้ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=15542.0    ( hosxp_pcu 3.53.12.26และ hosxp 3.53.12.26 และ windows XP pack 2 )   

1.select * from drugitems > run ได้ข้อมูล 144 record ของ สอ.(ใน hosxp_pcu)
2.delete from drugitems >excute
3.select * from drugitems > run ข้อมูลเป็น 0 record
4.open ไฟล์  drugitems.cds ของ รพ. 991 record (จาก hosxp)
5.append ไม่มี error
6.select * from drugitems > run ได้ข้อมูล 991 record ตรงกับที่ต้องการ

จากนั้น ปิดโปรแกรม แล้วเข้าใหม่ ทำการทดลอง สั่งยาในหน้าจอ one stop service เมื่อลองให้แพทย์สั่งยาปรากฎว่าไม่พบรายการยา ที่ append เข้าไปใหม่ (มีแต่รายการยา 144 record เดิมของ สอ.)
    ทดลองสั่งยาที่มีรายการ เก่าขึ้นมา ก็มี error บอกว่าข้อมูลว่าง สั่งยาไม่ได้
    ทดลอง check/repair table ได้ผลเหมือนเดิม
    ทดลอง upgrade structure รายการยาเก่าหายไป  แต่รายการยาที่ append ใหม่ก็ยังสั่งไม่ได้(พิมพ์ชื่อยาเข้าไปก็ไม่พบรายการยานั้น) แต่ เรียกข้อมูลจากคำสั่ง select * from drugitems > run ก็พบข้อมูลยาที่นำเข้าใหม่ทั้งหมดแล้ว
     หมดภูมิแล้วครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ 

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: append ตาราง drugitems แล้วสั่งยาไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 19:46:19 PM »
0
เข้าไปใน hosxp_pcu  แล้วไปที่ เมนูแก้รายการยา เลือกมาตัวหนึ่ง แล้วแก้ แล้วบันทึก

เดียวรายการยาจะมา

s_drugitem  ไม่ได้ update  ด้วยครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: append ตาราง drugitems แล้วสั่งยาไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 22:12:54 PM »
0
s_drugitems  ไม่ถูกสร้างใหม่...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:03:05 PM »
0
1.ทดลองแก้รายการยาตามที่ อ.doraemon บอกแล้วครับ  ก็ยังสั่งยาไม่ได้ (ไม่มีรายการยาขึ้นมาเลยในหน้าจอสั่งยา)

2. ทดลองสร้าง/update s_drugitems โดย  select * from s_drugitems > run 
                                                        delete from s_drugitems >excute ขอมูลเหลือ 0 record
                                                        แล้ว upgrade structure ได้ข้อมูลใหม่ ตามจำนวนใน ตาราง drugitems และ nondrugitems บวกกัน  ผล  ก็ยังสั่งยาไม่ได้ (ไม่มีรายการยาขึ้นมาเลยในหน้าจอสั่งยา)

3. ทดลอง append ข้อมูล จาก ตาราง nondrugitems ของ รพ.(hosxp) ไปยัง ตาราง nondrugitems ของ สอ.(hosxp_pcu) แล้ว สร้าง/update s_drugitem อีกครั้ง

ผลปรากฎว่า รายการในตาราง  nondrugitems ที่ append เข้าไปใหม่ โชว์ในหน้าจอสั่งยา สามารถสั่งได้ปกติ

แต่ ข้อมูลในตาราง drugitems ก็ยังไม่โชว์อยู่ดีครับ (ไม่สามารถสั่งยาได้ครับ)

ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ 

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 15:32:20 PM »
0
ปัญหาน่ามาจาก field income ของตาราง drugitems กับ field income ของ ตาราง income ตรงกันหรือเปล่าครับ
ถ้า income เป็นค่าว่างหรือไม่มี ให้ใช้คำสั่งนี้ครับ
 update drugitems set income="03"
Yindee And Tan

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 15:46:27 PM »
0
1.ทดลองแก้รายการยาตามที่ อ.doraemon บอกแล้วครับ  ก็ยังสั่งยาไม่ได้ (ไม่มีรายการยาขึ้นมาเลยในหน้าจอสั่งยา)

2. ทดลองสร้าง/update s_drugitems โดย  select * from s_drugitems > run 
                                                        delete from s_drugitems >excute ขอมูลเหลือ 0 record
                                                        แล้ว upgrade structure ได้ข้อมูลใหม่ ตามจำนวนใน ตาราง drugitems และ nondrugitems บวกกัน  ผล  ก็ยังสั่งยาไม่ได้ (ไม่มีรายการยาขึ้นมาเลยในหน้าจอสั่งยา)

3. ทดลอง append ข้อมูล จาก ตาราง nondrugitems ของ รพ.(hosxp) ไปยัง ตาราง nondrugitems ของ สอ.(hosxp_pcu) แล้ว สร้าง/update s_drugitem อีกครั้ง

ผลปรากฎว่า รายการในตาราง  nondrugitems ที่ append เข้าไปใหม่ โชว์ในหน้าจอสั่งยา สามารถสั่งได้ปกติ

แต่ ข้อมูลในตาราง drugitems ก็ยังไม่โชว์อยู่ดีครับ (ไม่สามารถสั่งยาได้ครับ)

ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ 

ส่งฐานมาให้ทดสอบได้ทางเมล์ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:24:42 PM »
0
 ตามที่ อ. naj บอก  ทำแล้วครับ ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ

doramon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:48:15 PM »
0
 s_drugitems 

มีรายการที่ต้องการใช้หรือยังครับ

ดูจาก icode

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:54:14 PM »
0
ได้แล้วครับ  อ.naj  remote มาจัดการให้ครับ ตกลง ต้องแก้
1.incomeในตาราง drugitems ให้ตรงกับ ในตาราง income
2.ต้องแก้ access_level ในตาราง drugitems ให้เป็น 0 เพราะของอนามัย ไม่มีระดับการเข้าถึงยา

ขอบคุณ อ.naj และทุกคำแนะนำ มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:55:15 PM »
0
ตามที่ อ. naj บอก  ทำแล้วครับ ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ
พบสาเหตุแล้วครับ หลังจากที่ remote ไปดู เกิดจาก filed access_level ของตาราง drugitems ที่นำมาจากของ รพ มีการตั้งระดับการเข้าถึงไว้ครับ
วิธีแก้ง่ายๆครับ  ใช้คำสั่ง
update drugitems set access_level=" "

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:59:44 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ เครือข่าย อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี สู้ต่อไปครับในการผลักดันให้ใช้ HOSxP PCU  (อย่าเรียกผมว่า อาจารย์ เลยครับ สามีเพื่อนก็เหมือนสามีผมครับ เอ้ย...ไม่ใช่ ;D ;D ;D ;D ;D ก็เพื่อนๆๆกันนั่นแหละครับ)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 23:38:12 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ เครือข่าย อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี สู้ต่อไปครับในการผลักดันให้ใช้ HOSxP PCU  (อย่าเรียกผมว่า อาจารย์ เลยครับ สามีเพื่อนก็เหมือนสามีผมครับ เอ้ย...ไม่ใช่ ;D ;D ;D ;D ;D ก็เพื่อนๆๆกันนั่นแหละครับ)

หนาวสันหลัง...ไปตาม ๆ กัีน...สามีเพื่อน..ก็เหมือนสามีผม.. ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x