ผู้เขียน หัวข้อ: รายงาน เบาหวาน-ความดัน  (อ่าน 7106 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
รายงาน เบาหวาน-ความดัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 18:44:35 PM »
0
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ
>>> http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=19962.msg166060#new  <<<

แก้ได้สำเร็จแล้วครับ Optimize Query ได้แล้วความเร็ว
ทดสอบดึงข้อมูล 3 เดือนเป็นที่น่าพอใจครับ
เร็วพอสมควรครับ ถือโอกาสแจกไปด้วยในตัวเลยครับ
ท่านใดที่โหลดตัวเก่าไปแล้ว เอาตัวใหม่ไปแทนเลยครับ
ช่วยๆกันทดสอบ อย่าลืม กด Thanks เบาๆ ด้วยครับ ถ้ามันใช้การได้

ปล. ผมเขียนจากการเปิดใช้ระบบทะเบียนผู้ป่วยคลีนิคพิเศษครับ
ผลแล็บบางตัวจาก lab_order และ opdscreen ครับ
แล้วก็ฟอร์ม UE 

** ย้ายกระทู้มาให้ถูกหมวดครับ **
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ adisaksri

• Sr. Member
  • sikaohospital
  • Respect: -1
Re: รายงาน เบาหวาน-ความดัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:38:40 AM »
0
- ประชาชนที่มีภาวะ Pre-DM หมายถึงผู้ที่มีผลเลือด FBS อยู่ระหว่าง 100-125 มก/ดล.
หรือ Post pandrail BS อยู่ระหว่าง 140-199 มก/ดล.
- ประชาชนที่มีภาวะ Pre- HT หมายถึงประชากรที่ได้รับการคัดกรองพฤติกรรมเสี่ยง
แล้วพบว่า มีภาวะ Pre- HT ซึ่งประเมินจากค่าSystolic BP อยู่ระหว่าง 130 – 139 mm/Hg
หรือ Diastolic BP อยู่ระหว่าง 80-89 (Pre- HT)
ดูจากคำสั่ง มีการ join กับ clinicmember แสดงว่าในทะเบียนเบาหวานและความดันต้องลงข้อมูลประชนที่เป็นPre-DmและPre- HT ด้วย
ทะเบียนดังกล่าวก็จะไม่ใช่มีเฉพาะผู้ป่วยใช่หรือเปล่าครับ ??? ??? ???

รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 20:31:11 PM »
0
ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นครับ ตอนแรกก็คุยกับทางพยาบาลอยู่ครับ
เพราะผมลองดึงดูแล้ว จำนวน Pre ทั้งหมด ไม่เท่ากับ รายใหม่ + รายเก่า
ก็เลยได้คำตอบว่า กลุ่ม Pre เนี่ย คือคนที่มาตรวจแล้วค่าเหล่านี้อยู่ในกลุ่มที่เสี่ยง
อาจะเป็น หรือไม่เป็นด้วยก็ได้ครับ แล้วอีกอย่าง ค่าเหล่านั้นผมทำการดึงมาจาก
ตาราง OPDSCREEN ครับ เช่นพวกค่า BP และ FBS ครับ

ส่วนในตาราง Clinicmember นั้นจะเป็น ทะเบียนที่พยาบาลมาลงทะเบียนคนไข้ที่พบว่าเป็น
ซึ่งอาจจะมีในกลุ่ม Pre ติดมาด้วยก็ได้ หากมาตรวจพบในการ Visit ครั้งหลัง
Code ผม ดึงโดยการ Join ตาราง ovst กับ clinicmember โดยกรอง hn
ในตาราง ovst ที่มารับบริการในช่วงเวลา เป็น HN ที่มีในตาราง
clinicmember ครับ แล้วก็ทำการแยกรายเก่า-ใหม่ โดย
แยกที่ Filed new_case ในตาราง clinicmember ซึ่งหมายถึงต้องมีการระบุ
ด้วยในการบันทึกข้อมูลคนไข้ในทะเบียนครับ จะมีให้เลือกว่าเป็นรายใหม่หรือไม่ครับ

ตกหล่นตรงไหน แนะนำได้ครับ เพื่อความสมบูรณ์ และถูกต้องของรายงานครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Chisuka

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:07:11 PM »
0
 ;D ;D ;D ;D ;D ท่านเอ็มจะเอาค่า thankอะค่ะ ขนมๆๆๆๆ
Chisuka : Somdejphajaotaksinmaharaj Hospital
เริ่ม: 20 มีนาคม 2552
ขึ้นระบบ : BMS