ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับเปลี่ยนสิทธิในระบบการเงินไม่ได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 3724 ครั้ง)

ออฟไลน์ leonet

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
เรียน  อ.ชัยพร และพี่ๆ ทุกท่าน
           มีปัญหาเกี่ยวกับระบบ การเงินผู้ป่วยใน ครับ  หลังจากทำการคลิกเครื่องหมายถูกที่ Table System Setting  ตรง  Mirror Copy  IPD  TRX  (ภาพที่ 1)  เพื่อให้รายการรักษาพยาบาลผู้ป่วยที่ีโอนมาจาก OPD เข้ามา IPD  (ผู้ป่วย Admit) ไม่หายไปจากระบบ  แต่ก็เกิดปัญหาสุดท้าย ที่ระบบการเงินครับ เพราะผู้ป่วยต้องมีการเพิ่มสิทธิ และปรับรายการค่ารักษาให้เป็นอีกสิทธิ

*** ผู้ป่วยมี 2 สิทธิ ครับ  เมื่อผู้ป่วยออกจากโรงพยาบาล (จำหน่าย)  ต้องชำระเงิน ส่วนเกินสิทธิ  เจ้าหน้าที่ห้องรับเงิน ก็ทำการเพิ่มสิทธิชำระเงิน เข้าไปอีก 1 สิทธิ  เมื่อเพิ่มสิทธิแล้ว ก็ทำการปรับรายการค่ารักษาพยาบาลส่วนเกินสิทธิ ให้ไปอยู่กับสิทธิใหม่ (ชำระเงิน)  ทำการปรับไม่ได้ มี Message Error แจ้งว่า User อื่นๆ ใช้งานอยู่  ตรวจสอบดูเหมือนกับว่า  ข้อมูลใน Table Opitemrece และ Opitemrece_trx  ข้อมูลไม่ตรงกัน ระบบตรวจเช็คพบ เลยพ้องขึ้น เพราะ ข้อมูลที่เราปรับเปลี่ยนใหม่ มันถูกปรับเปลี่ยนใน table Opitemrece  ระบบคงเช็ค ระหว่าง  Table Opitemrece กับ Opitemrece_trx เหมือนกันหรือไม่ ไม่เหมือนเมื่อไหร่ มันก็จะนำข้อมูลจาก  Table Opitemrece_trx กลับเข้ามาทับใน  Table Opitemrece แทนทันที่

รบกวน อาจารย์. อีกครั้งครับ
ขอบคุณครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2010, 20:07:26 PM โดย leonet »
Mr.Kreangkrai Chatsut   http://www.facebook.com/banotwo
mail : kchatsut@hotmail.com Srisangwornsukhothai Hospital  web : www.srisangworn.go.th
SERVER :  Quad Core Xeon 2.4    Ram 32G   SAN STORAGE 600 GB  OS : Linux CENTOS 6.0   Mysql  5.5.17 ล่าสุดครับ
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS ปรับระบบล่าสุด 13 ธ.ค. 54
----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ oley_01

• Sr. Member
  • โรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ จ.บุรีรัมย์
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ จ.บุรีรัมย์
ใช้ version อะไรครับ

ของผมถ้าเปลี่ยนสิทธิการรักษาของผู้ป่วยในให้เปลี่ยนตั้งแต่ เวชระเเบียนครับแล้ว admit เข้าวันที่เขา admit ครับ
ในกระทู้เก่า  ก็มีครับ
ส่วนการคิดเงินส่วนเกินกำหนดที่รายการค่ารักษาพยาบาลครับ มีให้เพิ่มในส่วนของส่วนเกินครับ
โรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ จ.บุรีรัมย์ (11619)
1.server ram 8 G. ใช้ centos 5.5 mysql  5.1.45
2.slave ram 2 G.ใช้ centos 5.5 mysql  5.1.45
3.ขึ้นระบบ วันที่ 27/02/2552 ทางบริษัท ขึ้นให้คับ
email- oleyoleyboonnum@hotmail.com
web:www.cpkhosp.com
โทร 044-628450-203
เบอร์ 0847533179
จับจ้องที่จุดหมาย ไม่ใช่ที่อุปสรรค
อุปสรรค คือสิ่งที่น่าตกใจก็ต่อเมื่อคุณไม่ได้มองไปที่จุดหมายปลายทาง

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
ใช้ version อะไรครับ

ของผมถ้าเปลี่ยนสิทธิการรักษาของผู้ป่วยในให้เปลี่ยนตั้งแต่ เวชระเเบียนครับแล้ว admit เข้าวันที่เขา admit ครับ
ในกระทู้เก่า  ก็มีครับ
ส่วนการคิดเงินส่วนเกินกำหนดที่รายการค่ารักษาพยาบาลครับ มีให้เพิ่มในส่วนของส่วนเกินครับ
ผมว่าความหมายของท่าน leonet น่าจะหมายถึงมีค่าใช้จ่ายเกินวงเงินสิทธิ์แรก แล้วเพิ่มสิทธิ์เพื่อใช้รองรับค่าใช้จ่ายที่เกินวงเงินของสิทธิ์แรกมากกว่านะครับ ลองทดสอบกับ v.3.53.12.x หรือยังครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080