ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามปัญหา การพิมพ์ ในเมนูบันทึกผลวินิจฉัย ครับ  (อ่าน 2891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
สวัสดีครับ วันนี้ เจอปัญหา เกียวกับการสั่งพิมพ์ จาก เมนู บันทึกผลวินิจฉัย โดยใช้
เมนู พิพม์ ใบตรวจรักษา (แฟ้วเวชระเบียน) โดยปรกติก้ใช้งานได้ดี พิพม์ ออกมาตรง นาน ๆ บางเวลาจะเป็นที่
อาการ คือ เวลา พิมพ์ รายการของคนไข้ จะเกิดปัญหา คือ รายการ ยา ไม่ตรง รุ้สึกจะเป็น รายการยา ของคนไข้ รายอื่น
แล้ว จะเป็นแบบนี้ไป ทุกคน คือ พิมพ์ กี่ คนก้ ออกมา รายการยา เหมือนกันหมด แต่ พวก ผลวินิจฉัย ชื่อ ข้อมูลอื่น ๆ ตรงหมด ยกเว้น รายการยาอย่างเดียว เข้าไปดุ ตรวจรักษา ยาก้ผิด แต่มันมา สังสัย ตรงที่ว่า เวลา ออกจากระบบ แล้ว เข้าใหม้ หาย กลับมาเป็นปรกติ ผมเลย ตั้งข้อสักเกตว่า อาจจะเป็น ที่ database load มากไป จึงทำให้ ระยยสะดุด รายการยา อาจจะดึงไม่ได้ชั่วขณะ จึงทำให้รายการยาเป็นของคนล่าสุด แต่พอออกแล้ว เข้าใหม่ โปรแกรม ทำการ ดึงค่าจากระบบใหม่ก้เลย กลับมาเป็น ปรกติ ผมเลยอยาก ให้ ช่วยกัน วิเคราะห์ปัญหา ครับ ว่าน่าเกิดมาจาก ส่วนไหน เพราะ Server Ram แค่ 2G ที่อื่น 4 6 8- 16 กันหมด จึงว่าจะขอ Up ถ้าเกิดว่าเป็นที่ Server มัน load ไมไหม ครับ และ น่าจะ Up ram สักเท่าไหร่ดี
สำหรับ คนไข้ ที่มาใช้ บริการ 450 -500 ต่อวันครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอถามปัญหา การพิมพ์ ในเมนูบันทึกผลวินิจฉัย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:58:34 AM »
0
เริ่มที่  16  GB ไปเลย....ครับ.ตังค์เยอะ.. ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
Re: ขอถามปัญหา การพิมพ์ ในเมนูบันทึกผลวินิจฉัย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:03:47 AM »
0
สวัสดีครับ วันนี้ เจอปัญหา เกียวกับการสั่งพิมพ์ จาก เมนู บันทึกผลวินิจฉัย โดยใช้
เมนู พิพม์ ใบตรวจรักษา (แฟ้วเวชระเบียน) โดยปรกติก้ใช้งานได้ดี พิพม์ ออกมาตรง นาน ๆ บางเวลาจะเป็นที่
อาการ คือ เวลา พิมพ์ รายการของคนไข้ จะเกิดปัญหา คือ รายการ ยา ไม่ตรง รุ้สึกจะเป็น รายการยา ของคนไข้ รายอื่น
แล้ว จะเป็นแบบนี้ไป ทุกคน คือ พิมพ์ กี่ คนก้ ออกมา รายการยา เหมือนกันหมด แต่ พวก ผลวินิจฉัย ชื่อ ข้อมูลอื่น ๆ ตรงหมด ยกเว้น รายการยาอย่างเดียว เข้าไปดุ ตรวจรักษา ยาก้ผิด แต่มันมา สังสัย ตรงที่ว่า เวลา ออกจากระบบ แล้ว เข้าใหม้ หาย กลับมาเป็นปรกติ ผมเลย ตั้งข้อสักเกตว่า อาจจะเป็น ที่ database load มากไป จึงทำให้ ระยยสะดุด รายการยา อาจจะดึงไม่ได้ชั่วขณะ จึงทำให้รายการยาเป็นของคนล่าสุด แต่พอออกแล้ว เข้าใหม่ โปรแกรม ทำการ ดึงค่าจากระบบใหม่ก้เลย กลับมาเป็น ปรกติ ผมเลยอยาก ให้ ช่วยกัน วิเคราะห์ปัญหา ครับ ว่าน่าเกิดมาจาก ส่วนไหน เพราะ Server Ram แค่ 2G ที่อื่น 4 6 8- 16 กันหมด จึงว่าจะขอ Up ถ้าเกิดว่าเป็นที่ Server มัน load ไมไหม ครับ และ น่าจะ Up ram สักเท่าไหร่ดี
สำหรับ คนไข้ ที่มาใช้ บริการ 450 -500 ต่อวันครับ

เจอเหมือนกันครับ shutdown แล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ได้ครับแต่ไม่แน่ใจว่าเป็นไวรัสหรือปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรมครับ แต่ผมสงสัยประเด็นไวรัสมากกว่าครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:22:44 AM »
0
ผม shutdown เครื่องลูกข่ายนะครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:48:52 AM »
0
เมื่อกี้ ผมลองโทรหา ทีม Hosxp เห้นว่า อาจจะเป็น โปรแกรมค้าง ประมาณว่า Server Not respond แล้วมันเลยเอา รายการยาคนล่าสุดที่มันดึงได้มา พิมพ์แทน แต่ออกจากโปรแกรมแล้ว เข้าใหม่ก้ กลับมา ถุกต้อง
ไม่งั้นก็คงเป็นที่ เครื่อง นั้นน่าจะมีปัญหา เรื่อง Network มันไม่เชื่อมต่อไปเองประมารว่าใช้งานหนักไป แล้วไม่ยอมดึงรายการใหม่มาเอง แต่ก้ไม่น่า  เพราะรายการ ชื่อ ผลวินิจฉัย ตรงหมด ยกเว้น รายการ ยา ออกจาก โปรแกรม Hosxp เข้าใหม่ก้หาย แต่ มัน นาน ๆ เป็นที่ ครับ บากที่ก้ เดือน ละ ครัง หรือ บางเดือนก้ไม่เป็น ก้เลยยังหาลผ สรุปไม่ได้ ยังนั่ง งงไป แต่ที่แน่ ๆๆ เดี๋ยวจะลอง Up Ram ดุน่าจะดีขึ้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 10:52:55 AM โดย Apiruk_Jbhos »
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/