ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 5413 ครั้ง)

ออฟไลน์ thungfon

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 06:44:38 AM »
0
ถึงอาจารย์ทุกท่านและพี่ๆ รพ.ต่างๆที่ใช้ hosxp   อยากได้ข้อมูลการแพ้ยาและข้อมูลการนัด ของคนไข้ให้มีใน opd card ที่พริ้นออกมา ไม่ทราบว่าจะต้องทำงัยครับ  หรือมีไฟล์โอพีดี ให้โหลดเพื่อนำไปปรับแต่งเองก็จะดีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SBR10993

• Full Member
  • อะจ๊ากกก..ย่ะ ย่ะ..
  • Respect: +1
Re: ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 20:29:42 PM »
0
สามารถปรับแต่งได้ครับ เอาฟอร์ม FORM-RB1T02 ปรับแต่งได้ครับประยุกต์ใช้ตามความเหมาะสม..(จริง ๆ แล้วใบนี้เป็นใบต่อของ OPD card-(Doctor-OPDcard)  แต่ ถ้าจะให้ปรับ opdcard ที่ มีมากับโปรแกรมก็น่าเสียดาย..เพราะ อาจารย์ทำไว้ดีแล้ว......ถ้าจะเอาตัวปรับแต่งที่ผมทำไว้แล้วก็แนบเมล์มาครับ ถ้าหน้าตาของ opdcard ที่ทุ่งฝนใช้เหมือนกับภาพที่ผมแนบไฟล์มา แต่ opdcard ตัวนี้ไม่ได้แอดฟิลที่เป็นวันนัดถัดไปครับเพราะมองว่า..น่าจะมีเฉพาะข้อมูลที่มีลักษณะเป็นถาวรมากกว่า เพราะถ้ามีรายการนัดมากกว่า 1 ครั้งจะทำยังงัย..(ถ้าจะเอาก็ทำได้ครับ)...
ปล.โทษนะครับที่ต้องให้แนบเมล์
**ชื่อคนไข้ใน ภาพ เป็นชื่อสมมุติ นะครับ ก็เลยไม่ปกปิดเผื่อท่านใดจะติงมา..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2007, 21:01:35 PM โดย SBR10993 »
Mr.kanchit Pinitmontree
NongBualamphu Prov.Pub.Health
implimented on 14-07-2006 individual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 23:34:10 PM »
0
ขอบคุณมากครับพี่ครรชิต  พอดีให้ตัว FORM-RB1T02  ผมใช้ฟอร์มของอาจารย์และปรับแต่งเองบ้างครับ
แต่งานเวชระเบียนอยากให้มี ข้อมูลการแพ้ยาที่พยาบาลลงใน hosxp  และถ้ามีการนัดก็ให้มีติดออกมากลับใบต่อที่หมอตรวจ  ผมลองปรับแต่งแล้วไม่ได้  ของพี่ครรชิตใบต่อที่หมอพริ้นออกมามีข้อมูลเหล่านี้ไหมครับ  ผมขอตัว FORM-DOCTRO-OPD ของโรงพยาบาลพี่เพื่อเป็นตัวอย่างครับ ผมได้แนบเมล์ให้มาด้วย
stunantar@yahoo.com 
ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 07:22:38 AM »
0
อยากเพิ่มในนี้ครับ จะทำอย่างงัย เป็นข้อมูลการแพ้ยาของคนไข้ ที่บันทึกไว้ในระบบ  ตามรูปครับ

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 21:03:08 PM »
0
เพิ่มรายการ joint ใน script ตามนี้ครับ
select d1.*,concat('(',d1.doctor_name,')') as doctorname,v1.*,o1.*,s.*,t.blobtext,t.blobtext2,pe.image1,
a.agent,a.symptom as allergysymptom,a.reporter,o.nextdate,o.nexttime,o.app_user,o.app_cause,o.contact_point,o.note1,o.note2
from doctor_order_print d1
left outer join vn_stat v1 on v1.vn=d1.vn
left outer join ovst o1 on o1.vn=d1.vn
left outer join opdscreen s on s.vn = d1.vn
left outer join opd_allergy a on a.hn=d1.hn
left outer join oapp o on o.vn=d1.vnleft outer join pe_image pe on pe.vn=d1.vn
left outer join tempreport t on t.name=d1.vn and t.reportname="DOCTOR-FORM"
where d1.vn="500318080406" and d1.print_server="OPD" 
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 21:15:57 PM »
0
จะได้ OPD ออกมาหน้าตาตามตัวอย่าง
คำอธิบายเพิ่มเติม
1.(สีเขียว) join กับตาราง opd_allergy ซึ่งเก็บข้อมูลการแพ้ยาจากการซักประวัติ(ถ้าต้องการเฉพาะชื่อยาที่แพ้ที่บันทึกจากระบบเวชระเบียน ต้องไป join กับตาราง patient ดึงเอา field "drugallergy" ออกมาแทน)
agent = ชื่อยาที่แพ้
allergysymptom = อาการที่แพ้ยา
reporter = ผู้รายงานการแพ้ยา
2.(สีแดง) join กับตาราง oapp ซึ่งเก็บข้อมูลการนัด  ดังนี้
nextdate,nexttime = วัน,เวลา ที่นัดครั้งต่อไป
app_user = ผู้นัด
app_cause = นัดมาเพื่อทำอะไร
contact_point = นัดมาที่ไหน
note1 = คำแนะนำที่ต้องปฏิบัติในวันที่นัด
note2 = รายการตรวจก่อนมาพบตามนัด
นำไปดัดแปลงใช้เอาเองนะครับ  ;D ;D ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 21:19:55 PM »
0
จัดเรียงให้ใหม่จะได้ดูง่ายขึ้นครับ
select d1.*,concat('(',d1.doctor_name,')') as doctorname,
v1.*,o1.*,s.*,t.blobtext,t.blobtext2,pe.image1,
a.agent,a.symptom as allergysymptom,a.reporter,
o.nextdate,o.nexttime,o.app_user,o.app_cause,o.contact_point,o.note1,o.note2
from doctor_order_print d1
left outer join vn_stat v1 on v1.vn=d1.vn
left outer join ovst o1 on o1.vn=d1.vn
left outer join opdscreen s on s.vn = d1.vn
left outer join opd_allergy a on a.hn=d1.hn
left outer join oapp o on o.vn=d1.vn
left outer join pe_image pe on pe.vn=d1.vn
left outer join tempreport t on t.name=d1.vn and t.reportname="DOCTOR-FORM"
where d1.vn="500318080406" and d1.print_server="OPD" 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 23:25:10 PM »
0
ขอบคุณ พี่ทหาร ครับผม 

ออฟไลน์ SBR10993

• Full Member
  • อะจ๊ากกก..ย่ะ ย่ะ..
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 06:09:34 AM »
0
ตกลงได้ยังครับ..และก็โอพีดีการ์ดใช้ตามแบบที่ฝัง โปรแกรมใช่มั้ยครับ..จริงๆ แล้วโอพีดีการ์ดที่ รพ.มีตอนนี้เป็นเหมือนภาพที่ผมแนบไปนะครับ แต่แบบที่มีมากับโปรแกรมก็ดีอยู่ก็เลยไม่อยากโมตัวทีมีกับโปรแกรม..ก็เลยใช้ใบต่อโมเป็นโอพีดีการ์ดที่ใช้สำหรับรพ. ใบต่อจริงๆ แล้วไม่ได้ใช้เลยครับ.เพราะเอามาทำเป็นโอพีดีการ์ดแทนครับ
Mr.kanchit Pinitmontree
NongBualamphu Prov.Pub.Health
implimented on 14-07-2006 individual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 06:39:31 AM »
0
ได้แล้วครับ ขอบคุณทั้งสองท่านขอรับ  แบบว่าหมอมี 2 แบบ แบบดู กลับแบบไม่ดู ตามใจท่านครับผม
และก็งานเวชระเบียนอยากได้ข้อมูลดังกล่าว อ้างว่าเพื่อความสมบูรณ์เวชระเบียน ผมลองนำเข้าข้อมูลและปรับแต่งแล้วมีข้อมูลดังกล่าวแล้ว  ขอบคุณอีกครั้ง