ผู้เขียน หัวข้อ: การ update ตาราง serial กรณีที่เปลียน server ใหม่ หรือ หลังทำ Intitial Import  (อ่าน 4242 ครั้ง)

ออฟไลน์ monchai

• Full Member
  • Respect: 0
เรียน อาจารย์  ขอ script รูปแบบคำสั่งในการ update ตาราง serial แบบอัตโนมัติ  เพราะว่าเจอปัญหา server ล่ม  ต้องเปลียนมาใช้เครื่อง server สำรอง  (ต้องการใช้งานได้ทันที)

ส่วนการทำ replication บน mysql นั้นผม test แล้วไม่ผ่าน  เป็นไปได้ไหมครับว่าผมมี server linux  อยู่ทั้งหมด 4 ตัว ต้อง set  ตรง Server-id เป็นตามลำดับ  หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ผมทดสอบ replication ด้วยคำสั่ง load data from master พบว่าหากข้อมูลมีเยอะมากๆ บางครั้งจะ load มาไม่ได้ แนะนำให้คุณมนชัย ใช้วิธีการ Initial Import ไปยัง Slave แล้ว ค่อยเปิด slave ให้ทำงานครับ (ใช้ Replication ของ MySQL)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ monchai

• Full Member
  • Respect: 0
การ config ใน my.cnf เป็นแบบที่อาจารย์เคยแนะนำ ทั้ง master และ slave  จากนั้นทำการ Intitial import  และ run replication mysql โดยใช้คำสั่ง  start slave;  ใช่หรือเปล่าครับ?