ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 5288 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 14:13:30 PM »
0
เนื่องจากการก่อสร้าง รพ.กุดรัง จังหวัด มหาสารคาม ได้เรียบร้อยไปแล้ว
และทาง รพ.บรบือจะได้จัดการเรื่อง Server ให้กับทางกุดรัง ซึ่งทาง กุดรัง
ยังไม่มีรหัสประจำโรงพยาบาลเลย และทาง ผอ. ไม่อยากเริ่มใหม่จาก 0
เลยถามมาว่า มีทางเป็นไปได้ไหม ในการการใช้ฐานข้อมูลเดียวกับ บรบือ
แต่ ให้ทำการเคลียร์ข้อมูลคนไข้ออกหมด ให้เหลือเฉพาะที่เป็นประชากรของกุดรังเท่านั้น

ทางผมมองเห็นแค่เรื่องประชากรครับ ส่วนเรื่องการมารับบริการต่างๆ
การจ่ายยา ผล LAB อะไรต่างๆ นานา อยากขอคำชี้แนะหน่อยครับว่ามีทางเป็นไปได้ไหม ว่าจะ dump เฉพาะข้อมูล
ประชากร และการบริการต่างๆ ของประชากร อ.กุดรังเท่านั้นครับ

???
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
Re: ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 14:35:27 PM »
0
มั่วๆ นะครับ  เนื่องจากผมไม่รู้ Entity Relationship ของระบบHosXP ในระดับลึกซึ้งเท่าผู้พัฒนาโปรแกรม

ถ้าเป็นผม ผมจะยกไปทั้งหมดเลยครับ  เพราะยังไงก็จำเป็นต้องมีประวัติย้อนหลังอยู่แล้ว
แล้วค่อยปรับเปลี่ยนในส่วนของข้อมูลที่เป็น Profile ของ รพ.แห่งใหม่ แทน

Case นี้น่าสนใจครับ 

//ปูเสื่อรอฟังผู้เชี่ยวชาญอีกที  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 14:40:58 PM โดย Multithreading »

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:30:17 PM »
0
ตอนแรกก็บอกไปเหมือนกันครับ ว่าทำไมไม่ยกไปทั้งก้อนเลยล่ะ

แต่ปัญหาอยู่ที่ความลับของข้อมูลผู้ป่วย กรณี OSCC ครับท่านทั้งหลาย
เลย คิดไม่ตกอยู่
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 21:06:39 PM »
0
ดัมป์ไปเลยง่ายดี ส่วนประวัติถ้า รพ.บระบือเค้าต้องการปกปิดก็ไม่ต้องเอามา
เดี๋ยวจะมีปัญหาเรื่องข้อมูลรั่วไหล อาจจะถูกโยนความผิดว่าเป็นเพราะเราเอามา
ส่วนอื่นที่เหมือนกันจะเป็นผลดีในการประสานงานและแลกเปลี่ยนฟอร์มรายงานที่เข้ากันได้แปะ
โดยส่วนตัวผมคิดอย่างนี้อ่ะน่ะ แต่จะถูกหรือไม่นั้นคอยดูท่านอื่นน่ะครับจะว่าอย่างไร
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 21:11:40 PM »
0
หรือว่าขึ้นระบบใหม่  dump แค่ patient  กะ person กะ ตารางหัตการ  ตารางยา  ตารางค่าใช้จ่ายก็น่าจะเริ่มได้นะครับ.ที่เหลือดูผ่าน datacenter เอา...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 140 Client   V.3 Version  3.67.7.8
Server  : CENTOS 7 +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 22:25:41 PM »
0
ยังไม่ได้ใช้ Data Center สิครับ

ถ้าเรื่องโอน Patient กับ Person ได้ชัวร์อยู่แล้วครับ
กับข้อมูลยา และรหัสต่างๆ แต่จะติดตรงข้อมูลการมารับบริการครับ
ประมาณว่า ผอ. อยากให้เป็นข้อมูลต่อเนื่องกันไปเลยน่ะครับให้มีปะวัติเก่าด้วย
เนื่องจากจะมีคนไข้ เบาหวานและความดันที่เป็นรายเก่าครับ
ต้องรับยาต่อเนื่อง เลยทำให้เกิดปัญหาข้อนี้ขึ้นมาครับ

และเจาะจงว่าต้องให้เหลือเฉพาะผู้ป่วยที่อยู่ในเขตของ อ.กุดรังเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ANPANMAN

• มนุษย์เงินเดือน
    • โรงพยาบาลหนองหญ้าปล้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:21:25 AM »
0
แนวคิดผมแบบง่ายๆ นะครับ
เลือกข้อมูลเฉพาะคนในเขต+การมารับบริการต่างๆ
แล้วลบข้อมูลไม่ไม่ต้องการออกให้หมด
ส่วนต้องทำตารางไหนบ้าง ผมยังไม่ถึงขั้นครับ  :P
(-.-)

//แต่ยังไงก็ต้องใช้ข้อมูลทั้งก้อนแล้วมาคัดออก
//ถ้าแอดมิน รพ.หลัก ดึงให้มา ก็จะปลอดภัยกับตัวเอง เพราะเราไม่ได้เอามาทั้งก้อน
//ถ้าให้เราดึงเอง ก็ไม่พ้นข้อกล่าวหาข้อมูลรั่วไหล  :-[
 ;) รอฟังต่อไปครับ.. อยากรู้เหมือนกัน

SShttp://nongyaplong.pbro.moph.go.th
เริ่มระบบ BMS20091109
ปัจจุบัน CentOS 5.4x64, MySQL5.1.41, HOSxP 3.54.3.17, HP ProLaint ML150G6, Ram 4 GB, S-ATA 320x2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:24:12 AM »
0
แนวคิดผมแบบง่ายๆ นะครับ
เลือกข้อมูลเฉพาะคนในเขต+การมารับบริการต่างๆ
แล้วลบข้อมูลไม่ไม่ต้องการออกให้หมด
ส่วนต้องทำตารางไหนบ้าง ผมยังไม่ถึงขั้นครับ  :P
(-.-)

ตรงนี้แหล่ะครับที่เป็นปัญหา เพราะแค่โมดูลของ OPD อันเดียว ก็ไปหลายตารางแล้วครับ
กำลังมึนเลย  ???

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:32:26 PM »
0
ถ้าไม่ชัวร์ก็เอามาให้หมดครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550