ผู้เขียน หัวข้อ: รวมประมูลจัดซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์  (อ่าน 5400 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
รวมประมูลจัดซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 00:43:16 AM »
0
ไม่รู้ว่ามีที่ไหนเคยทำการรวมประมูลจัดซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์ไหมครับ? เรื่องของเรื่องคือผมได้มีโอกาสคุยกับผู้จัดการผลิตภัณฑ์ยี่ห้อหนึ่งถึงรูปแบบการตลาดอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ในปัจจุบัน ทำให้ผมนึกถึงรูปแบบการจัดจำหน่ายยาในกลุ่มโรงพยาบาลของรัฐ ที่จะมีการประมูลจัดซื้อรวมกันทั้งจังหวัดหรือทั้งเขต .... คำถามก็เกิดว่าทำไมครุภัณฑ์คอมพิวเตอร์ ถ้าซื้อจากส่วนกลางก็มีเรื่อง .... (ไม่ขอพูดนะครับ คิดดูกันเอง) แต่ผมเองก็คิดอยากซื้อผลิตภัณฑ์ดี ๆ ในราคาที่ถูก ผมเคยคุยกับอาจารย์จากสถาบันเทคโนโลยีบางมด อาจารย์คนนี้เคยบอกถึงการต่อรองราคาลิขสิทธิ์โปรแกรมแอนตี้ไวรัส แกเคยบอกว่าของแกซื้อที่ละพัน lic สามารถต่อรองราคามาอยู่ประมาณสี่ร้อยบาท จากราคาที่เราซื้อกัน lic ละเกือบพันบาท ถึงจุดนี้ผมเองก็เริ่มคิดว่าเออ ไหน ๆ เราก็ต้องซื้อ ทำไมเราไม่รวมกันซื้อบ้าง รวมกันทั้งจังหวัด ทำสัญญาซื้อกันแบบ global บ้าง ผมมองว่าการประมูลไม่ใช่ที่สุดของการดัมพ์ราคา เพราะจากประสบการณ์ที่เห็นมา ของชิ้นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ประมูลสองงาน งานหนึ่งซื้อสองร้อยชิ้น งานหนึ่งซื้อพันชิ้น ราคาต่างกันหลายตังส์พอดู ผมถึงคิดว่าทำไมเราไม่มาร่วมตัวกันเป็นกลุ่มก้อน อาจจะเซ็นบันทึกความตกลงร่วมกันในการจัดซื้อจัดหาครุภัณฑ์คอมพิวเตอร์ร่วมกัน แล้วมาตกลงร่วมกันว่าเราต้องการอะไร ใครมีผลิตภัณฑ์ไหนในใจ มาคุยถึงข้อดีข้อเสีย แล้วหาตรงกลาง เปิดประมูลต่อรองร่วมกัน แล้วไปทำเรื่องซื้อต่อในรพ.ของตนเอง  ไม่รู้ว่ากลุ่ม admin ในนี้ใครเห็นด้วยกับหลักการของผมหรือไม่ ถ้าใครเห็นด้วย หรืออยากทำร่วมกัน ลองมาคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ผมเชื่อแน่ว่าถ้าเราร่วมกันจริง เราคงเห็นราคา Trend Micro Ent Security , Symantec Endpoint หรือ Kaspersky OpenSpace Security ในราคา =< 500บาท / lic แน่นอน ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ ถ้าเราไม่มีปริมาณตั้งแต่หลัก 1000 lic ขึ้นไป ใครมีความคิดเห็นอย่างไรลองเสนอมาแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2010, 07:42:29 AM โดย เภสัชกร »

ออฟไลน์ peenan

• Respect: 0
Re: รวมประมูลจัดซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 06:01:19 AM »
0
น่าสนใจ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

dusit

• บุคคลทั่วไป
Re: รวมประมูลจัดซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 06:55:55 AM »
0
ของที่ราคาสูงส่วนหนึ่งอาจไม่ได้มาจากการกำหนดราคาของผู้ขายอย่างเดียวหรือเปล่าครับ
อยู่อาจจะขึ้นอยู่กับว่าจะขายให้กับใครด้วยหรือเปล่าครับ  :)

สนันสนุนครับ ถ้า softwareหรือสินค้าที่ไม่ต้องดูแลหลังการขายครับ ก็คิดว่าดีครับ เพราะไม่ต้องมีการรับประกันหรือดูแลหลังการขายมากนัก ประเภทซื้อที่ไหนก็ไม่ต่างกัน กลุ่มนี้น่าจะดีครับ
ถ้า hardware หรืออะไรที่ต้องดูแลหลังการขาย ต้องกำหนดเงื่อนไขการดูแลให้ไม่ต่างจากการประมูลปกติครับ
เช่น onsite service หรือ การเคลม การหาเครื่องทดแทน ถ้าทางผู้จำหน่ายทำได้แบบเดียวกัน ก็คงไม่มีปัญหา

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:51:28 AM »
0
ของที่ราคาสูงส่วนหนึ่งอาจไม่ได้มาจากการกำหนดราคาของผู้ขายอย่างเดียวหรือเปล่าครับ
อยู่อาจจะขึ้นอยู่กับว่าจะขายให้กับใครด้วยหรือเปล่าครับ  :)

สนันสนุนครับ ถ้า softwareหรือสินค้าที่ไม่ต้องดูแลหลังการขายครับ ก็คิดว่าดีครับ เพราะไม่ต้องมีการรับประกันหรือดูแลหลังการขายมากนัก ประเภทซื้อที่ไหนก็ไม่ต่างกัน กลุ่มนี้น่าจะดีครับ
ถ้า hardware หรืออะไรที่ต้องดูแลหลังการขาย ต้องกำหนดเงื่อนไขการดูแลให้ไม่ต่างจากการประมูลปกติครับ
เช่น onsite service หรือ การเคลม การหาเครื่องทดแทน ถ้าทางผู้จำหน่ายทำได้แบบเดียวกัน ก็คงไม่มีปัญหา

จะว่าไปก็ถูกนะครับว่าของถูกหรือแพงก็ขึ้นกับใครเป็นคนซื้อ .... อันนี้เจอมากับตัว แต่เจตนารมย์ของผมคือต้องการซื้อของถูกที่สุด
เรื่องแนวคิดรวมกันซื้อ ผมได้หมดทั้ง hardware / software ครับ เร็ว ๆ นี้ผมกำลังจะต้องซื้อโปรแกรม antivirus ซึ่งผมกำลังดู ๆ ไว้ 2 เจ้า คือ TrendMicro, Symantec คนสนใจลองมาคุยกันครับ วันนี้ผมจะเอาไอเดียนี้ไปเสนอผู้อำนวยการเพื่อหาพันธมิตร

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:18:15 AM »
0
จะว่าไปก็ถูกนะครับว่าของถูกหรือแพงก็ขึ้นกับใครเป็นคนซื้อ .... อันนี้เจอมากับตัว แต่เจตนารมย์ของผมคือต้องการซื้อของถูกที่สุด
เรื่องแนวคิดรวมกันซื้อ ผมได้หมดทั้ง hardware / software ครับ เร็ว ๆ นี้ผมกำลังจะต้องซื้อโปรแกรม antivirus ซึ่งผมกำลังดู ๆ ไว้ 2 เจ้า คือ TrendMicro, Symantec คนสนใจลองมาคุยกันครับ วันนี้ผมจะเอาไอเดียนี้ไปเสนอผู้อำนวยการเพื่อหาพันธมิตร

เป็นแนวคิดที่ดีที่จะทำเรื่องการจัดซื้อรวม software (แบบที่ทำกับยา) แต่ไม่รู้จะได้ผลมาก/น้อยแค่ไหน
นนทบุรีทำเป็นตัวอย่างเลยครับ
ตอนนี้กำลังจะซื้อ sophos ครับ http://www.sophos.com/
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 00:16:48 AM »
0

เป็นแนวคิดที่ดีที่จะทำเรื่องการจัดซื้อรวม software (แบบที่ทำกับยา) แต่ไม่รู้จะได้ผลมาก/น้อยแค่ไหน
นนทบุรีทำเป็นตัวอย่างเลยครับ
ตอนนี้กำลังจะซื้อ sophos ครับ http://www.sophos.com/
[/quote]
ผมเองก็อยากทำนะครับ แต่วันนี้ผมโทรหาพี่ ๆ หลายคนที่คิดว่าน่าจะมารวมกันทำแต่คำตอบที่ได้ก็นานาจิตตังครับ
- รพ.ขนาดเล็กไม่ค่อยมีเงินจะซื้อโปรแกรมของแท้ใช้ แค่ที่ใช้ในรพ. ก็เป็นของก๊อปทั้งนั้น
- รพ.บางที่ ผอ.ไม่ให้ความสำคัญกับงานไอทีเท่าไร ดังนั้นงบที่ตัดให้จึงน้อย การจะซื้อเครื่องแบรนด์ซึ่งมาพร้อมกับระบบปฏิบัติการของแท้ จึงกลายเป็นของฟุ่มเฟือย
- แนวคิดในการเลือกผลิตภัณฑ์ไม่ตรงกัน ไม่ขอร่วมวงด้วย
ผมเองก็เลยคิดว่า ผมอาจคิดแทนคนอื่นมากเกินไป ก็ไม่เป็นไร ... แต่ผมก็ยังยืนยันแนวคิดนะครับ ใครคิดแบบนี้มาคุยกันครับ