ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้สั่งแลบ แต่ว่ามีสถานะค้างอยู่ที่ซักประวัติ  (อ่าน 3606 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
ตรวจสอบแล้วไม่มีการสั่งแลบ หรือสั่งล่วงหน้าเลยคับ  เกิดจากอะไรคับ  คนไข้มารับบริการปกติคลินิกความดันโลหิตสูงคับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
ของผมก็เคยเจอนะครับ เกิดปัญหานี้ขึ้นบ่อย ทุกวันนี้ จนท.ทะเลาะกันเรื่องพวกนี้บ่อยๆ ผมต้องตามแก้ตามเคลียไม่เว้นแต่ละวัน บางคนไม่ค่อยฟังเหตุผล จะเอาเรื่องเขาอย่างเดียว ด้วยเนื่องจาก รพ.ผมเป็นแบบนี้
1.บางหน่วย visit เองได้ ไม่ต้องรอห้องบัตร(ไม่ต้องใช้แฟ้ม อันนี้จำเป็นครับ เพราะมีคลินิกเจาะเลือดตอนเช้า ตรวจสุขภาพ ฯลฯ ถ้าจะรอห้องบัตรไม่สะดวกครับ เนื่องจากเปิดช้า pt.แออัดจุดเดียว)ก็เลยทำให้เกิดปัญหาเรื่อง visit ซ้ำซ้อน การแก้ไขสิทธิผู้ป่วย(เช่น ผู้ป่วยมาตรวจสุขภาพจะต้องใช้สิทธิชำระเงินสด แล้วขอพบแพทย์ตรวจอย่างอื่นต่อซึ่งขอใช้สิทธิลูกหนี้ แทนที่จะเพิ่ม visit ใหม่ จนท.มักง่ายใช้ visit เดิมแล้วแก้ไขสิทธิส่งเข้าพบแพทย์ ครับ==Humen Error ;D)
2.ระบบชำระเงินเป็นแบบ One stop service ครับเพื่ออำนวยความสะดวกให้ผู้ป่วย(จริงๆ คือต้องการแก้ไขผู้ป่วยไม่ชำระเงินครับ เนื่องจากถ้าจะให้ผู้ป่วยเดินไปชำระเงินก่อนค่อยมาทำ ก็ไม่สะดวก เพราะอยู่ไกลกัน ครั้นจะทำให้ก่อนแล้วค่อยชำระเงิน ผู้ป่วยจะกลับเลยไม่ยอมจ่าย)

ขอเสนอแนวทางแก้ปัญหาให้ผู้ดูแลระบบสามารถตรวจสอบได้ครับ
ก็เลยมีแนวคิดว่าจะทำอย่างไรที่จะทำให้เราทราบว่า  ในผู้ป่วยแต่ละ visit น่าจะมีการเก็บประวัติการทำธุรกรรมต่างๆ ไว้ใน visit นั้นๆ เลยสามารถเปิดขึ้นมาตรวจสอบได้ เช่น
- ใครเป็นผู้ visit ที่ไหน เวลาเท่าไหร่ ใช้สิทธิอะไร ใครเป็นผู้ซักประวัติ ผู้ตรวจ แล้วส่งไปไหน
- ใครเป็นผู้เปลี่ยนสิทธิ
- ใครเป็นผู้สั่ง Lab , Xray
ฯลฯ หรือมีอยู่แล้วจะดูได้ที่ไหน เท่าที่ลองตรวจสอบดูก็จะมีตอนส่งตรวจสามารถตรวจสอบได้ที่ปุ่ม Send List ซึ่งก็เก็บไว้แค่ 100 record ล่าสุดเท่านั้น  อีกที่หนึ่งก็ดูประวัติการส่งต่อได้(ตามรูปที่แนบ จริงๆ อยากให้เพิ่มในนี้แหละครับ และสามารถดูได้จากทุกระบบงาน)แต่จะมีแค่ record เดียว(เป็นสถานะสุดท้าย ไม่สามารถดูประวัติก่อนหน้านี้ได้ว่าไปที่ไหนหรือทำอะไรมาแล้วบ้างครับ)
ขอเสนอไว้เป็นแนวทางหากมีโอกาสพัฒนาเพิ่มตรงนี้ได้จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
  • Respect: 0
ขออนุญาติ เสนอแนวทางนะคะ
จากข้อที่ 1. ทำไมไม่ตั้งคลินิกแยก อย่างเชิงรุก เพื่อบรับตรวจสุขภาพอย่างเดียว 
               แบ่งคนไข้ไว้ 2 กลุ่ม   1.คนไข้นัด สามารถสั่งแลบ ล่วงหน้า ค้นบัตรล่วงหน้า รอเลย แยกตามสิทธิจืงนะคะ  สดวกมากนะคะ ลดปัญหาได้ ดี จิงๆๆ คะ  2.กลุ่มคนไข้ ที่มาตรวจ ในเวลา ก้อจัดช่วงเวลาโดยคำนวณประมาณว่า เช้า หมอจะมาคลินิก ช่วงไหน บ่ายจะมาช่วงไหน ขณะรอเราก้อดำเนินการ x ray lab และ สกีน ผลรอคนไข้ ให้ สุขศึกษา มาแนะนำ กลุ่ม หรือ อื่นๆๆ นะคะ
.....ยกเลิก สิทะ พิเศษ ออกให้หมดละ จะมีปัญหา ช่วงแรก  บอกว่า ระเบียบ พรบ ให้สิทธิ แก้ไข สิทธิ ผิดกฏหมาย ออกเป็นนโยบาย ที่ประชุมกรรมการ ....สักพัก จะเบาลงนะคะ  ลองไปใช้ดูนะคะ

ปล..1..หากให้แก้สิทธิเอง  แล้วใช้ สิทธิเก่า เปลี่ยนโดยไม่ออกใหม่  ทำข้อมูลคนไข้ หาย
       2.หากออกใบสั่งยาใหม่ เท่ากับได้ Visit ลงคะแนน 18 แห้ม เพิ่มนะคะ  ได้รายได้เพิ่มทั้ง 2 ทางดีกว่านะคะ

ของผมก็เคยเจอนะครับ เกิดปัญหานี้ขึ้นบ่อย ทุกวันนี้ จนท.ทะเลาะกันเรื่องพวกนี้บ่อยๆ ผมต้องตามแก้ตามเคลียไม่เว้นแต่ละวัน บางคนไม่ค่อยฟังเหตุผล จะเอาเรื่องเขาอย่างเดียว ด้วยเนื่องจาก รพ.ผมเป็นแบบนี้
1.บางหน่วย visit เองได้ ไม่ต้องรอห้องบัตร(ไม่ต้องใช้แฟ้ม อันนี้จำเป็นครับ เพราะมีคลินิกเจาะเลือดตอนเช้า ตรวจสุขภาพ ฯลฯ ถ้าจะรอห้องบัตรไม่สะดวกครับ เนื่องจากเปิดช้า pt.แออัดจุดเดียว)ก็เลยทำให้เกิดปัญหาเรื่อง visit ซ้ำซ้อน การแก้ไขสิทธิผู้ป่วย(เช่น ผู้ป่วยมาตรวจสุขภาพจะต้องใช้สิทธิชำระเงินสด แล้วขอพบแพทย์ตรวจอย่างอื่นต่อซึ่งขอใช้สิทธิลูกหนี้ แทนที่จะเพิ่ม visit ใหม่ จนท.มักง่ายใช้ visit เดิมแล้วแก้ไขสิทธิส่งเข้าพบแพทย์ ครับ==Humen Error ;D)
2.ระบบชำระเงินเป็นแบบ One stop service ครับเพื่ออำนวยความสะดวกให้ผู้ป่วย(จริงๆ คือต้องการแก้ไขผู้ป่วยไม่ชำระเงินครับ เนื่องจากถ้าจะให้ผู้ป่วยเดินไปชำระเงินก่อนค่อยมาทำ ก็ไม่สะดวก เพราะอยู่ไกลกัน ครั้นจะทำให้ก่อนแล้วค่อยชำระเงิน ผู้ป่วยจะกลับเลยไม่ยอมจ่าย)

ขอเสนอแนวทางแก้ปัญหาให้ผู้ดูแลระบบสามารถตรวจสอบได้ครับ
ก็เลยมีแนวคิดว่าจะทำอย่างไรที่จะทำให้เราทราบว่า  ในผู้ป่วยแต่ละ visit น่าจะมีการเก็บประวัติการทำธุรกรรมต่างๆ ไว้ใน visit นั้นๆ เลยสามารถเปิดขึ้นมาตรวจสอบได้ เช่น
- ใครเป็นผู้ visit ที่ไหน เวลาเท่าไหร่ ใช้สิทธิอะไร ใครเป็นผู้ซักประวัติ ผู้ตรวจ แล้วส่งไปไหน
- ใครเป็นผู้เปลี่ยนสิทธิ
- ใครเป็นผู้สั่ง Lab , Xray
ฯลฯ หรือมีอยู่แล้วจะดูได้ที่ไหน เท่าที่ลองตรวจสอบดูก็จะมีตอนส่งตรวจสามารถตรวจสอบได้ที่ปุ่ม Send List ซึ่งก็เก็บไว้แค่ 100 record ล่าสุดเท่านั้น  อีกที่หนึ่งก็ดูประวัติการส่งต่อได้(ตามรูปที่แนบ จริงๆ อยากให้เพิ่มในนี้แหละครับ และสามารถดูได้จากทุกระบบงาน)แต่จะมีแค่ record เดียว(เป็นสถานะสุดท้าย ไม่สามารถดูประวัติก่อนหน้านี้ได้ว่าไปที่ไหนหรือทำอะไรมาแล้วบ้างครับ)
ขอเสนอไว้เป็นแนวทางหากมีโอกาสพัฒนาเพิ่มตรงนี้ได้จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ ;D
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ จะลองพิจารณาไปปรับใช้ดู
แต่ก็อยากได้ประวัติการทำธุรกรรมของผู้ป่วยราย visit อยู่ครับเพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อหลายๆ ฝ่ายครับ
ที่ รพ.ผมไม่สามารถนัดล่วงหน้าได้เนื่องจาก(เคยทำแล้วไม่ประสบผลสำเร็จ) มีผู้ป่วยมาตรวจสุขภาพวันละไม่ต่ำกว่า 200 คน(เนื่องจากกองทัพเรือมีระเบียบบังคับว่าข้าราชการและลูกจ้างทุกคนจะต้องได้รับการตรวจสุขภาพประจำปี ปีละครั้ง และ รพ.ผมเป็น รพ.เดียวที่ดำเนินการตรวจสุขภาพประจำปีให้แก่กองทัพเรือทั้งหมดในภาคตะวันออกครับ) โดยเคยนัดให้ผู้ป่วยมาตรวจตามวันเกิดเพื่อลดความแออัดของผู้ป่วย แต่ปรากฏว่ามีมาตามนัดจริงๆ แค่ 20% อีก 80% ไม่มาแต่มาวันอื่น(โดยไม่แจ้งล่วงหน้า)แทน ทำให้ในแต่ละวันที่ visit ไว้ล่วงหน้าต้องมานั่งลบออกในแต่ละวันซึ่งเยอะมาก ห้องบัตรเลยไม่เอาด้วย ก็เลยต้องให้สิทธิ visit เองเลย
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

คืออย่างนี้นะคะ
   1.ให้ตั้งคลินิกแยก เช่น เบาหวาน ความดัน นัดกลุ่ม ชัวร์ๆๆได่นะคะ
   2.คนไข้ที่ ตรวจสุขภาพ ทั่วไป
   3.จนท ที่ตรวจสุขภาพประจำปี ...ถูกไหมคะ ..ที่รพ ใช้ กำหนดช่วงเวลาคะ เช่น
  3.1ให้แผนก IPD มาตรวจ ภายใน ช่วงวันที่ 1-15 กค โดยทำการแยกบัตรไว้ แต่ไม่ขึ้นทะเบียน ให้คนไข้ที่จะมารับการบริการแจ้งจนท ..ก่อนมาหรือ มาแจ้งว่าตรวจสุขภาพ ..
 3.2จากนั้นไปเจาะ แลบ ทำรายการ  ที่คลินิก สำหรับตรวจสุขภาพเฉพาะ ...ที่รพ ใช้เชื่อ คลินิก เชิงรุก แยกสำหรับ ตรวจสุขภาพอย่างเดียวเลยคะ .(ปล  แจก อุปกรณ์ uren หรืออื่นไปพร้อมสมุดด้วยนะคะ  ทำแผน ระเบียบ บันทึกแจ้งรายการติดตามในช่วงเวลานะคะ
 การตรวจต้องตรวจให้ได้ 100 เปรอเซน ของ จนททั้งหมดนี่คะ )
3.3 นอกจากนี้ คลินิกเชิงรุก ยังออกหน่วยไป ตรวจสุขภาพข้างนอกด้วยนะคะ....

...ลองนำไปปรับนะคะ   เพราะคนไข้
คือว่า รพ น้องเป็น รพ.ทั่วไปที่นี่  ก้อดูแล้วจามากกว่าไหม .....................
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

คนไข้ ราย VISIT ที่หมายถึง ประวัติ ในวันเดียวกันว่าไปไหนมาบ้าง ใช่ไหมคะ หรือว่า อย่างไร
1.ดูประวัติคนไข้ เก่าที่ patient EMR หรือ PAtient Information
2.รายการ แลบ หรือเอกเรย์  หากมีผลรับแลบ หรือ x ray แล้วจะโชวื ที่หน้าสั่งยา  สามารถไปคลิกดูแลบผลแลบได้เลยนี่คะ สามารถกด แทบ แลบ x ray ดูผลได้เลย จะมีวันที่แสดงผลให่เราเลือกนะคะ
.....

ออฟไลน์ yokyai

• Respect: +9
ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ แต่ว่ายังไงคนไข้รายนี้ก็ไม่ได้มีรายการสั่งแลบ เพราะว่าตรวจสอบในตารางหมดแล้วคับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI