ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ เรื่องเกี่ยวกับ การส่งเบิก สกส.  (อ่าน 3298 ครั้ง)

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
จำนวนเงินที่ส่งมาไม่ครับครับ  เหตุคือ--> คนไข้มาตามนัด ไปเจาะ hba1c -->จากนั้นไปชำระเงินที่เบิกไม่ได้ก่อนพบ

หมอ --> จากนั้นพบหมอ ---> รอรับยา -->รับยาแล้วกลับบ้านเลย  (เพราะคนไข้เป็นสิทธิจ่ายตรง สิทธิอื่นปกติเพราะเขา

ต้องไปจ่ายเงินก่อนมารับยา)

คำถาม..... ??? ???

1.เวลาดึงข้อมูล สกส. กดโอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ โดยเอาเครื่องหมายถูกออกแล้ว <--- ผมทำถูกใช่ไหมครับ

2.เวลาดูยอดเงินในเท็กไฟลที่จะส่งเบิกกลับกลายเป็นว่า ยอดจริงไม่ตรงกลับยอดที่ส่งเบิก
    เช่น ยอดในหน้าจอ   5000 บาท กดส่งข้อมูล สกส. เหลือเพียง 1300 บาท ซึ่งเวลาเอา hn ของคนไข้ไปเช็คในหน้า ออกใบเสร็จรับเงินแล้ว ปรากฎว่า มันยังมีข้อมูลที่ยังโชว์อยู่ (ซึ่งในความคิดผมคือมันยังไม่ได้ บันทึกค่ายาที่หมอสั่งหลังจากคนไข้นั้นจ่ายเงินค่า lab แล้ว ผมจะทำอย่างไรดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 14:34:59 PM โดย hos11475 »
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ถ้าจะแก้ปัญหานี้ต้องไม่ใช้ปุ่ม โอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ที่หน้าจอส่งข้อมูลให้ สกส. ครับ แนะนำให้ผู้ป่วย สกส. ทุกรายไปยืนยันและตรวจสอบรายการที่ห้องชำระเงิน

การใช้ปุ่มโอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ สำหรับ รพ.ที่เจ้าหน้าที่การเงินมีคนไม่เพียงพอ หรือไม่ยอมยืนยันรายการให้ครับ   
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
ถ้าจะแก้ปัญหานี้ต้องไม่ใช้ปุ่ม โอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ที่หน้าจอส่งข้อมูลให้ สกส. ครับ แนะนำให้ผู้ป่วย สกส. ทุกรายไปยืนยันและตรวจสอบรายการที่ห้องชำระเงิน

การใช้ปุ่มโอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ สำหรับ รพ.ที่เจ้าหน้าที่การเงินมีคนไม่เพียงพอ หรือไม่ยอมยืนยันรายการให้ครับ   

ขอบคุณอาจารย์มากๆ ครับทีแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่ไม่มีคนหนุน

เงินจะได้ไม่มีปัญหาสักทีครับ
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <