ผู้เขียน หัวข้อ: ลำดับการพิมพ์การพิมพ์OPD Card,ใบสั่งยา,ใบรับรองยานอกบัญชี  (อ่าน 3925 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
รบกวนอ.mn ครับ
1.เรื่องลำดับการพิมพ์ ใบรับรองยานอกบัญชี พอดีขนาดกระดาษของรพ.ผมมีขนาดกระดาษไม่เท่ากันคือ OPDcard เป็น A4 และ ใบสั่งยาและใบรับรองยานอกบัญชีเป็น A5ครับ รบกวนอ.mn เพิ่มตรงลำดับการพิมพ์ให้หน่อยได้ไหมครับ โดยสามารถลำดับการพิมพ์ให้ใบไหนออกก่อนได้ครับผม เช่น ลำดับการพิมพ์ 1.OPDcard,2.ใบสั่งยา,3.ใบรับรองยานอกบัญชี
2.และรบกวนอีกเรื่อง คือ Icode ในตาราง ovst_presc_ned_reason เพื่อเวลาหมอเลือกวิธีการใช้บ่อย ให้ดึงรายการตาม icode ตัวนั้นครับ เพราะเนื่องจากเวอร์ชั่นที่ผมใช้งานอยู่ 3.53.6.9 เวลาเรียกเหตุผลในการใช้ยา มันออกมาหมดทำให้เวลาแพทย์เลือกใช้เวลานาน และแพทย์แจ้งว่าใบรับรองยานอกบัญชี ต้องสามารถให้เหตุในการสั่งยาตามรายการต้องได้มากกว่า 1 เหตุผลครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ;D
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
หรือให้พิมพ์ OPDcard และใบสั่งยาออกมาก่อน แล้วเหตุผลค่อยออกมาทีหลังก็ได้ครับ รบกวนหน่อยนะครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555

dusit

• บุคคลทั่วไป
รบกวนอ.mn ครับ
1.เรื่องลำดับการพิมพ์ ใบรับรองยานอกบัญชี พอดีขนาดกระดาษของรพ.ผมมีขนาดกระดาษไม่เท่ากันคือ OPDcard เป็น A4 และ ใบสั่งยาและใบรับรองยานอกบัญชีเป็น A5ครับ รบกวนอ.mn เพิ่มตรงลำดับการพิมพ์ให้หน่อยได้ไหมครับ โดยสามารถลำดับการพิมพ์ให้ใบไหนออกก่อนได้ครับผม เช่น ลำดับการพิมพ์ 1.OPDcard,2.ใบสั่งยา,3.ใบรับรองยานอกบัญชี
2.และรบกวนอีกเรื่อง คือ Icode ในตาราง ovst_presc_ned_reason เพื่อเวลาหมอเลือกวิธีการใช้บ่อย ให้ดึงรายการตาม icode ตัวนั้นครับ เพราะเนื่องจากเวอร์ชั่นที่ผมใช้งานอยู่ 3.53.6.9 เวลาเรียกเหตุผลในการใช้ยา มันออกมาหมดทำให้เวลาแพทย์เลือกใช้เวลานาน และแพทย์แจ้งว่าใบรับรองยานอกบัญชี ต้องสามารถให้เหตุในการสั่งยาตามรายการต้องได้มากกว่า 1 เหตุผลครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ;D

มีเครื่องพิมพ์ตัวเดียว หรือเปล่าครับ
แยกเครื่องพิมพ์ กันได้ไหมครับ น่าจะสะดวกกว่า (หรือเปล่า)  :)

เครื่องพิมพ์ตัวเดียวครับ เพราะว่า แพทย์ต้องเซ็นต์ชื่อ หลังจากพิมพ์รายการแล้วครับ

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
ไม่ลองกำหนดใบสั่งยาแบบ  A5 บ้างหรอครับ

ลงกำหนด ตรงการพิมพ์ของห้งอที่จะพิมพ์ ใบสั่งยาหรือว่า OPDCARD

และผมลองแนบใบสั่งยา ขนาด A5   ลองเอาไปทดสอบดู นะคับแกไขได้ ก็ดีนะคับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน ขนาดกระดาษ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b