ผู้เขียน หัวข้อ: lock hn ที่มีการ admit อยู่  (อ่าน 5143 ครั้ง)

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
lock hn ที่มีการ admit อยู่
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 15:41:57 PM »
0
จะทำการ lock hn (ผุ้ป่วย) ที่นอน admit อยู่ในตึกได้ยังไงครับ เราตามที่เห็นในระบบ สามารถส่งได้ ลองตรวจใน system seting  แล้ว ก็ งง นะครับ  เพราะในโปรแกรมมีแค่ข้อความเตือนเท่านัน ถ้าคลิ์ก ok ก็สามารถส่งคนไข้ได้ครับ
      เอาเป็นเราจะ lock ได้ยังไงครับ  อ.ท่านได้มีวิธี ช่วยด้วยนะครับ  ??? ???
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: lock hn ที่มีการ admit อยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 15:44:53 PM »
0
select * from anlock

Re: lock hn ที่มีการ admit อยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 16:24:54 PM »
0

แล้วทำยังไงต่อครับ อ.อ๊อด   ??? ???
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ vinaisena

• Hero Member
  • งานสนุกทุกอย่างก็สุข
  • Respect: 0
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 16:56:09 PM »
0
อืม อาจารย์ครับ ผมว่าเดินไปที่ห้องบัตร เขกกระบานเจ้าหน้าที่ส่งส่งข้อมูลคนไข้ CASE นี้ดีกว่าไหม
อิอิ ผมเสนอนะครับ ก่อนอื่นเนี่ยน่าจะถามไปยัง Ward ก่อนนะว่า ? อะไรทำไมถึงจำเป็นต้องส่งตรวจผู้ป่วยรายนี้ หรือ หากจำเป็นจริงต้องถาม ward ว่า ? อะไรทำไมไม่ จำหน่ายผู้ป่วยนะครับ ดีกว่ามาดัก Process นี้ หรือ หากทำได้จริง ข้อมูลที่ HN นี้ยังไม่ได้ลงจำหน่ายใน IPT เราจะทำยังไงนะครับให้มันสมบูรณ์ เพราะหน่วยบริการผู้ป่วยใน หรือ ward จะต้องเป็นผู้จำหน่ายผู้ป่วยให้ก่อน หรือ ว่า อาจารย์ท่านใดมีข้อเสนอแนะอื่นครับ
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 00:02:16 AM »
0
อืม อาจารย์ครับ ผมว่าเดินไปที่ห้องบัตร เขกกระบานเจ้าหน้าที่ส่งส่งข้อมูลคนไข้ CASE นี้ดีกว่าไหม
อิอิ ผมเสนอนะครับ ก่อนอื่นเนี่ยน่าจะถามไปยัง Ward ก่อนนะว่า ? อะไรทำไมถึงจำเป็นต้องส่งตรวจผู้ป่วยรายนี้ หรือ หากจำเป็นจริงต้องถาม ward ว่า ? อะไรทำไมไม่ จำหน่ายผู้ป่วยนะครับ ดีกว่ามาดัก Process นี้ หรือ หากทำได้จริง ข้อมูลที่ HN นี้ยังไม่ได้ลงจำหน่ายใน IPT เราจะทำยังไงนะครับให้มันสมบูรณ์ เพราะหน่วยบริการผู้ป่วยใน หรือ ward จะต้องเป็นผู้จำหน่ายผู้ป่วยให้ก่อน หรือ ว่า อาจารย์ท่านใดมีข้อเสนอแนะอื่นครับ
พูดยากครับ เพราะเจ้าที่ห้องบัตรแรงครับ ผมเป็นแค่ลูกจ้าง   :'( :'(
ปัญหาเกิดจาก  ผู้ป่วยมาฟอกไต แต่ผู้ป่วยคนนั้นก่อนการฟอกต้องมีการให้เลือดก่อน จำเป็นต้อง admit ก่อน 1 วัน แล้วจึงสามารถทำการฟอกไตได้ หน่วยไตเทียมที่ รพ.เป็นของเอกชน เค้าต้องเก็บเงินเป็น OPd เคส นะครับจึงมีการไปขอ visit ใหม่ แต่ที่จริงแล้วก็สามารถลงใน ส่วนของคนไข้ admit ได้ครับ แล้วก็ส่งให้ไปเก็บเงินเป็นรายการเอาเองน่าจะได้ แต่หน่ายไตเทียมเค้าต้องการเก็บเป็นเงินสดเพื่อเค้าจะได้ไม่เป็นปัญหาเกียวกับการเบิกเงินกับ รพ. ที่จริงมันก็มีข้อความเตือนอยู่นะ แต่ก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมไม่อ่าน ???

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
  • Respect: 0
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:05:44 PM »
0
พูดยากครับ เพราะเจ้าที่ห้องบัตรแรงครับ ผมเป็นแค่ลูกจ้าง   :'( :'(
อืม ใช่ ของเขาแรงจริงๆ แหละ
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 15:39:50 PM »
0

แล้วทำยังไงต่อครับ อ.อ๊อด   ??? ???

ผมตอบให้

delete from anlock กด Exec
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11