ผู้เขียน หัวข้อ: รพ.ไหนทำ Mail Server ภายใต้ Domain ของตัวเองบ้างครับ  (อ่าน 4907 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
อยากรู้ว่าไปโน้มน้าวผอ.อย่างไร ... ถึงยอมให้ลงทุนครับ ... ผมกำลังหาเหตุผลชักแม่น้ำทั้งห้าอยู่

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: รพ.ไหนทำ Mail Server ภายใต้ Domain ของตัวเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 22:45:11 PM »
0
 ;D

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Respect: 0
Re: รพ.ไหนทำ Mail Server ภายใต้ Domain ของตัวเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 23:53:23 PM »
0
รพ.ผม มีงบซื้อเครื่อง   +  ค่าจัดทำ Web Server
ทางบริษัทที่ทำเค้าทำมาให้ประมาณนี้ครับ
1.  จดโดเมน  .go.th  และ  มี Internet  แบบ Fix  IP  อยู่ก่อนแล้ว
2.  ติดตั้ง FreeBSD
     2.1  ติดตั้ง Web Server  (PHP , MySQL , PHPMyAdmin)
     2.2  ติดตั้ง Cacti  พร้อม Set  SNMP  Protocol  Moitor อุปกรณ์ดังต่อไปนี้
               -  Monitor  สถานะของ Web Server  และ  Traffic
               -  Monitor  Traffic  ของ Switch  ทุกตัว  ว่าแต่ละพอร์ตมีแบนวิธเป็นอย่างไร
               -  Monitor  Traffic ของ Gate way (Load Balance)
               -  Monitor  Traffic ของ  Access Point  แต่ละตัว  (แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เซ็ตเพิ่มเข้าไป
     2.3  ติดตั้งระบบ E-Mail (Postfix Mail)

ผลลัพธ์
ได้ Web Server  ที่มี Domain  เป็นของ  รพ.   และได้  ระบบ E-mail
แต่ก็ไม่ได้ลงทุนถึงขนาดที่จัดทำ  Server  ที่เป็น  Mail  Server  โดยเฉพาะ
เรื่องงบไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าใช้ไปเท่าไหร่   เพราะพี่อีกคนเป็นคนทำเรื่องครับ

ผมมีหน้าที่แค่เขียนเว็บเข้าไปใส่  อิอิ  (ตอนนี้ข้อมูลก็ยังไม่สมบูรณ์)

ส่วนตัวแล้วคิดว่า   แค่ซัพอร์ตข้อมูลรายงาน  กับดูแลระบบก็แย่แล้วครับ
ถ้าเอาเวลามานั่งศึกษาทำ Server  อีก  คงอีกนาน  กว่า  รพ.  จะมี Web Server เป็นของตนเอง
เพราะเรื่องนี้ต้องใช้ประสบการณ์ค่อนข้างเยอะ  (เคยทำเล่นสมัยยังเรียนแต่ไม่สำเร็จ   ;D)

ปล.  ทดสอบระบบ E-mail  แล้วใช้งานได้  แต่ไม่ได้ใช้งานจริง  เพราะต้อง Train เจ้าหน้าที่  ก็เลยปล่อยให้ใช้ Free Email ไปก่อนครับ  เอาไว้ว่างแล้วค่อยว่ากันอีกที
ปล2.  การ Monitor Traffic  ของ  รพ.  ในพิษณุโลกมีให้ดูอยู่แล้ว ;D
http://61.19.22.244/plkhealth/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 23:56:54 PM โดย Imnuke »
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ supakpu

• Newbie
  • *
  • คนบ้าแห่งโลกบาป
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสูงเนิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 00:30:11 AM »
0
ผมใช้ server เก่าๆ   Ram อับเต็มที่ ได้แค่ 512  จับบีบคอลง Cent OS + Joomla ลงไป ทำ Web server ภายใน Intranet แถม open mail ในระบบ Lan ตัว สรุปไม่ได้เสียตังสักบาทครับ
แต่ก็นั่งลุ้นตลอดเวลาว่าจะล่ม เพราะ hardware เมื่อไหรก็ไม่รู้ ต้อง Backup  Jools Data ไว้ตลอด เสียวๆๆเหมือนกัน
ถ้ามีงบก็ลงทุน hardware กันหน่อยนะครับ เสียดายเวลาทำ ทั้ง Cent ทั้ง Joomla
โรงพยาบาลสูงเนิน นครราชสีมา
HosXP ขึ้นระบบ โดย BMS ตุลาคม  2552

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 01:24:44 AM »
0
เคยเห็นวิธีทำในนี้ แต่ก็ยังไม่ได้ลองครับ

http://learners.in.th/blog/mrgill/86184
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:08:12 AM »
0
เหมือนกันเลยครับ
อยากรู้ว่าไปโน้มน้าวผอ.อย่างไร ... ถึงยอมให้ลงทุนครับ ... ผมกำลังหาเหตุผลชักแม่น้ำทั้งห้าอยู่
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star