ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำสั่งsql ครับ  (อ่าน 10523 ครั้ง)

ออฟไลน์ butsanta

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
รบกวนขอคำสั่งsql ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 13:10:13 PM »
0
รบกวนขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ คือผมต้องการดึงข้อมูล record รองสุดท้ายจะต้องใช้คำสั่งอย่างไรครับ
เช่น  มีข้อมูล 5 record 1,2,3,4,5 แต่ผมต้องการดึงข้อมูลลำดับที่ 4 ออกมาจะต้องเขียนคำสั่ง sql ยังไงครับ
โรงพยาบาลเสลภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด
อีเมลล์ wi-maxj@hotmail.com
SERVER   IBM x3400
MySQL    5.0.45 
RAM 2 GB
client  dual core 2.x

การขึ้นระบบ  BMS
ก.ค. 2550

ออฟไลน์ redfireball

• Full Member
  • คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
  • Respect: +4
Re: รบกวนขอคำสั่งsql ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 13:34:26 PM »
0
ใช้ limit เข้ามาช่วยครับ
limit 1 คือ record 1
limit 1,1 คือ record 2
limit 2,1 คือ record 3
limit 3,1 คือ record 4
limit 4,1 คือ record 5
ตามโจทย์ คือ record 4 ก็จะได้เป็น
select *
from patient
order by hn
limit 3,1
ประมานนี้ครับ  :) :) :)
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 13:38:28 PM »
0
แต่ในการประยุกต์ใช้งานจริงเราจะ limit ไม่ได้นะครับ เช่น ผมต้องการดึงเอา record รองจาก record สุดท้ายจากตาราง an_stat ครับ  เช่น คนไข้ admit จำนวน 5 ครั้ง  ผมต้องการดึงรายงานการ re-admit โดยดึงเอาครั้งที่รับบริการก่อนล่าสุด และการรับบริการครั้งล่าสุดครับ

ไม่ทราบจะต้องใช้คำสั่งยังไงครับ
โรงพยาบาลเสลภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด
RAM 2 GB

ก.ค. 2550

ออฟไลน์ prapan

ขอรายงาน ความดันโลหิตและเบาหวาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 13:49:29 PM »
0
ใครมีรายงานที่กองทุนจัดการโรคเรื้อรังต้องการบ้างครับ
ที่มี ข้อมูลเบาหวาน+ความดัน 11 ข้อ และ ความดัน9ข้อ
ขอด้วยทำให้เขาไม่ทัน
Master : IBM  System x3400 RAM 6 GB  CentOS 5.3 64bit , MYSQL 5.1.30 64bit
Slave   : Intel Server Pentiem 4   RAM 4 GB  WinServer2003 
โรงพยาบาลเวียงเชียงรุ้ง จ.เชียงราย  ประพันธ์  จันตะมะ(โด่ง)

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 13:57:43 PM »
0
ถ้าจะเอาข้อมูลรองสุดท้ายก็

order by field  DESC
limit 1,1  ก็ได้นะครับ

คือเรียงกลับด้านแล้วเอา Record ที่  1

อย่าง  an_stat  เราจะเอา  admit  ครั้งรองสุดท้ายก็

select * from an_stat
where hn="xxxxxxx"
order by dchdate DESC
limit 1,1
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 16:03:04 PM »
0
ได้แล้วครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ แต่รบกวนถามต่ออีกนิดครับ
ถ้าต้องการให้ diag ของ record รองสุดท้าย=diag ของ record สุดท้ายต้องใช้คำสั่งยังไงครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมรู้น้อยจริงๆ
RAM 2 GB

ก.ค. 2550

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 16:08:46 PM »
0
ได้แล้วครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ แต่รบกวนถามต่ออีกนิดครับ
ถ้าต้องการให้ diag ของ record รองสุดท้าย=diag ของ record สุดท้ายต้องใช้คำสั่งยังไงครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมรู้น้อยจริงๆ

ลองส่ง  SQL  ที่เขียนไว้โพสขึ้นมาดูครับ  พร้อมกับบอกว่าต้องการข้อมูลแบบไหน
รับรองแถวนี้  เทพเพียบ   ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ redfireball

• คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
  • Respect: +4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 16:14:28 PM »
0
ไม่รู้ผมเข้าใจโจทย์ถูกอีกหรือเปล่าน่ะครับ
select a.regdate,a.pdx as 'diag record รองสุดท้าย'
,(select a1.pdx from an_stat a1 where a1.hn = a.hn order by a1.regdate desc limit 1) as 'diag record สุดท้าย'
,a.*
from an_stat a
where a.hn = 'xxxxxxx'
order by a.regdate desc
limit 1,1
 :) :)
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 16:16:41 PM »
0

กด Thank  เบาๆ  ให้พี่ท่านด้วย... ;) ;) :D ;D
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 16:41:49 PM »
0
สิ่งที่ต้องการคือ  รายงานการ re-admit ด้วยโรคเดิม  ภายใน 7วัน หรือ 28 วันครับ
โดย Diag record รองสุดท้าย จะต้องเป็น diag เดียวกับกับ diag ของ record สุดท้ายจาก an_stat ครับ
RAM 2 GB

ก.ค. 2550