ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ข้อมูล ตาราง lab_items รหัสเปลี่ยน  (อ่าน 3818 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
สงสัย ข้อมูล ตาราง lab_items รหัสเปลี่ยน
« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 00:48:38 AM »
0
สวัสดีครับ พอดีห้อง Lab ได้แจ้งมาครับ ว่า ข้อมูลไม่ออก ผมก็เลยไปดู ปรากฏว่า Lab_items_code
มันเปลี่ยนไป เป็นกับ UA เท่าที่ดูนะครับ รหัส มัน เปลี่ยนไป สลับกัน ทำให้ ผล ที่เก็บ ไม่ตรง
มาดูผล ข้อมูลใน List box มันก็เป็นของอีกตัว ก็เลย งง ว่า มันแก้ Code จากผู้ใช้ได้ตรงไหน เท่าที่ดุ มันก็น่าจะแก้ได้ ที่ database เพราะ Code มันออกให้อัตโนมัติ ใช่เปล่าครับ ผมก็ลองเข้าไปแก้ รหัว ในโปรแกรมก็ไม่มีให้แก้ แล้ว มันเกิดมาจากไหนได้บ้างครับ หรือมีคนมาแก้ที่ database ครับ ตอนนี้เลย เปลี่ยนรหัส Admin ก่อนเลย แล้วผมจะเช็คดูได้ยังไงครับ ว่าวันที่ 15 เมษ. ใครเข้ามาแก้ lab_items บ้างครับ ผมดูใน Ksklog แล้วยังไม่ค่อยเจอ มันต้องพิมพ์ การค้นหาไงครับ มันเป็น วันที่ 15 เมษ. 53 ครับ พอดี สงกรานต์ ผมไม่ได้อยู่ ครับ หรือมันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ที่ทำให้ รหัวเปลี่ยน เพราะ ช่วงนั้นก้ไม่ได้ Up อะไร ครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สงสัย ข้อมูล ตาราง lab_items รหัสเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 07:04:35 AM »
0
ลองค้นจาก replicate_log ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
Re: สงสัย ข้อมูล ตาราง lab_items รหัสเปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 10:22:33 AM »
0
จะสามารถ ดูได้อย่างไง ครับ พอดีไม่เข้าใจครับ แล้ว เราจะดูได้ยังไง ว่า เครื่องไหน User ไหน เข้ามาแก้ ครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:05:34 AM »
0
 ;D ;D ;D ตารางนี้ไม่ค่อยมีใครไปวุ่นวายกับมันบ่อย ๆ ใช้คำสั่ง
select * from ksklog where tablename = 'lab_items' and modifytype = 'Edit'
ก็น่าจะเห็นนะครับ ส่วนความหมายในตาราง ksklog คร่าว ๆ ตามความเข้าใจผมเองก็จะประมาณนี้
logtime = วัน/เดือน/ปี/เวลาที่ใช้งาน
loginname = ชื่อผู้ใช้งาน
tablename = ตารางที่เข้าไปใช้งาน
modifytype = ประเภทของการเข้าไปใช้งานเช่น
                   Edit คือแก้ไขข้อมูล,
                   Insert คือนำเข้าข้อมูล,
                   Change คือเปลี่ยนข้อมูล
                   delete คือลบข้อมูล
                           ฯลฯ
detail = รายละเอียดที่เข้าไปใช้งานที่ตารางเช่น HN, VN ฯลฯ
old_delta = ข้อมูลเดิม
new_delta = ข้อมูลใหม่
log_id = ลำดับการเข้าใช้งาน
computer_name = ชื่อเครื่องที่ล๊อกอินเข้ามาใช้งาน
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak