ผู้เขียน หัวข้อ: Business Intelligence Tools : BI Tools  (อ่าน 8005 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Business Intelligence Tools : BI Tools
« เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 19:26:20 PM »
0
Business Intelligence Tools คือ ประเภทของโปรแกรมซึ่งใช้ในการทำออกแบบรายงาน, วิเคราะห์และนำเสนอข้อมูล โดยการนำข้อมูลมาจาก Datawarehouse หรือ Datamart ซึ่งเป็นโปรแกรมที่เริ่มมีความต้องการในองค์กรมากขึ้น Gardner ได้ทำนายไว้ว่าภายในปี 2010 กว่า 50% ขององค์กรทั่วโลกจะต้องใช้โปรแกรมประเภทนี้อย่างแพร่หลาย
จะว่าไป เมื่อพูดถึงวงการ BI Tools ยี่ห้อที่ถือว่าเป็น Top ก็ได้แก่
1.Business Objects บอกชื่อนี้อาจไม่คุ้นนะครับ แต่ถ้าถ้าเอยชื่อ Crystal Report ทุกคนคงร้องอ๋อใช่ไหมครับ ปัจจุบันถูก SAP ซื้อไปอยุ่ในสังกัดแล้ววางระดับไว้ที่ small to mid business
2.SAP ชื่อนี้ก็คงจะคุ้นหูอีกครับ www.sap.com
3.SAS ชื่อนี้ไม่ใช่ Harddisk นะครับ แต่เป็นค่ายโปรแกรมเครื่องมือจัดการข้อมูลรายใหญ่รายหนึ่ง (www.sas.com)
4.IBM cognos solution จากค่ายบิ๊กบูล http://www-01.ibm.com/software/data/cognos/
5.Microsoft ชื่อนี้ไม่ต้องบรรยายมากถึงสรรพคุณ .. เริ่มต้น tool ตัวเล็ก ๆ ที่ใคร ๆ ก็ใช้เป็นนั่นคือ MS excel ต่อมาก็ MS SQL server analysis service & reporting service และถ้าจะเสียเงินก็ Proclarity (MS ซื้อเขามาครับ)
6.Oracle ก็คือ Hyperion Solution ซึ่ง Oracle ไปซื้อมาเมื่อไม่กี่ปีนี้ และที่เป็นของ oracle ก็คือ Business Intelligence Suite
ที่นี้พูดถึงของฟรีดีกว่า ตัวที่น่าสนใจและเป็นที่ยอมรับผมขอพูดถึง 2 ตัว คือ Spago (www.spagoworld.org) และ jasper (www.jaspersoft.com) ซึ่งเท่าที่เคยได้ลองใช้ทั้ง spago และ jasper ถ้าเทียบเวอร์ชั่นฟรีด้วยกัน (jasper มีเวอร์ชั่น Ent สำหรับขายเหมือนกับ MySQL ด้วยครับ ) ผมค่อนข้างจะชอบ spago มากกว่า เพราะค่อนข้างจะครอบคลุมมากกว่า เลยเอามาแนะนำ อยากให้ลองใช้ดูครับ ผมมองว่าอนาคต การทำ Datamining เป็นสิ่งที่จำเป็นมากสำหรับทุกองค์กร

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: Business Intelligence Tools : BI Tools
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 20:46:30 PM »
0
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
Re: Business Intelligence Tools : BI Tools
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 10:57:13 AM »
0
 ;D ;D ;D มีคู่มือป่าวครับ